Kirigami là một bộ môn cắt giấy nghệ thuật có xuất xứ từ đất nước mặt trời mọc; trong tiếng Nhật, "Kiri" có nghĩa là "cắt" còn "Gami" tức là giấy đó các bạn ạ.
Nguyên liệu cần có để làm đèn trang trí Kirigami gồm:
- 1 chai nước nhựa
- Giấy bìa trắng - Mẫu bông hoa bồ công anh - Đèn cầy điện tử (chạy bằng pin, có thể tìm mua ở các cửa hàng bán đồ điện) - Dụng cụ: dao trổ, băng dính, kéo Sau đây là trình tự chi tiết các bước thực hiện:

Bước 1: - Đầu tiên, bạn in mẫu hoa bồ công anh lên giấy bìa cứng.
Bước 2: - Tiếp theo, ta dùng dao trổ cẩn thận theo từng cánh hoa, chiếc lá. Gấp các cánh hoa, chiếc lá lên tạo hình bông hoa bồ công anh nở.
Bước 3: - Bây giờ, bạn lột bỏ nhãn chai nước và cắt bỏ phần đầu sao cho chiều cao của chai bằng với chiều rộng của tờ giấy bìa.
Bước 4: - Cuối cùng, mình cuộn tờ giấy bìa thành hình ống trụ bọc xung quanh chai nước rồi dùng băng keo 2 mặt dán 2 mép lại là xong. Đèn giấy hình hoa bồ công anh theo phong cách Kirigami của mình xong rồi đây: Đặt đèn cầy điện tử vào trong lòng chai nhựa và bật sáng lên thôi nào! Đèn giấy tái chế từ chai nước cũ của chúng mình sáng lung linh chẳng kém gì đèn mua ngoài hàng nhỉ? Cách thực hiện lại vô cùng đơn giản, chỉ cần mình tỉ mỉ 1 chút là làm được ngay ấy mà. Theo: kenh14.vn