Nếu bạn sở hữu một vóc dáng cân đối với 3 vòng hoàn hảo thì việc lựa chọn chọn trang phục chỉ là một chuyện vô cùng đơn giản, nhưng thực tế là chẳng có mấy ai có may mắn như vậy. Hầu như ai cũng chứa đựng một nỗi băn khoăn “khó nói” về vóc dáng cũng như nhược điểm cơ thể mình. Có người thì dáng người quả lê với phần trên nhỏ dưới to, có người thì phần vai thô kệch bên dưới lại nhỏ, có muôn vàn vóc dáng người khác nhau, có lẽ tiêu biểu nhất chính là dáng người bên trên nhỏ, bên dưới to cho một vóc dáng chưa thật sự cân đối của phái đẹp.

Với một thân hình như vậy, điều băn khoăn lớn nhất chính là lựa chọn trang phục cho thân trên và dưới sao cho phù hợp và cân đối với nhau. ? Nói thì đơn giản, nhưng rất nhiều bạn gái ngày ngày vẫn đứng trước gương mà loay hoay không biết chọn đồ thế nào cho thật chuẩn . Khi mà phần trên nhỏ và phần dưới lại to hơn phải lựa chọn quần áo như thế nào đây. Một vài gợi ý phối và chọn đồ dưới đây, sẽ là bí kíp “nằm lòng” tuyệt vời dành riêng cho những quý cô đang tự ti về vóc dáng của mình. Và cho dù có thế nào, thì bạn vẫn luôn có cách riêng để “đảo ngược tình thế”, cùng tham khảo cách chọn đồ của bán buôn áo khoác dạ nữ để khắc phục nhược điểm và đẹp hơn tự tin hơn nhé!

Chính sự mất cân đối giữa phần thân trên và thân dưới lại vô tình giúp vòng eo trở nên nổi bật, thon gọn hơn hẳn. Vậy nên mấu chốt vấn đề khi chọn trang phục, với dáng người quả lê bạn gái hãy ưu ái nhiều đến những chi tiết nhấn eo để vừa tôn vinh lợi thế, đồng thời giấu được nhược điểm cơ thể. Với vòng eo được ưu tú được như vậy bạn nên chọn trang phục nào đó tôn lên được điểm mạnh của bạn.
Đừng ngại ngần khi chọn những chi tiết điệu đà như peplum hay nhấn nhá bèo nhún bạn nhé. Chúng sẽ giúp làm mờ đi mọi sự bất cân đối về phần trên thân dưới cùng những đường cong của bạn. Tham khảo thêm tại bán buôn thời trang nữ
Thắt lưng hay chi tiết thắt eo chính là vũ khí bí mật để bạn cân bằng mọi sự bất hợp lý trên vóc dáng của bạn. Chỉ với một chiếc thắt lưng mảnh, thắt nhẹ nhàng nơi vòng eo, lợi thế được nhấn đúng lúc-đúng chỗ bao giờ cũng phát huy tối đa hiệu quả của nó.

Những mẫu váy áo có thiết kế cổ, vai hay phần tay hơi rộng, nhấn nhá một vài chi tiết cầu kỳ trước ngực hoặc vai… sẽ thu hút sự chú ý của người đối diện vào phần thân trên thon gọn, đồng thời cũng tạo cảm giác cân bằng hơn với phần thân dưới.

Nếu diện những dáng áo dài như sơ mi hay áo phông oversized, sơ vin tà trước-thả tà sau chính là bí kíp tuyệt vời vừa che được vòng 3 lại vừa tạo được một vẻ ngoài thật phong cách.
... hoặc bạn có thể diện áo sơ mi dáng suông dài để che đi khuyết điểm "dưới to" của mình, nhưng lưu ý, các quý cô có đôi chân kém thon gọn nên kết hợp cùng quần ôm màu tối.

Bên cạnh vòng eo thon gọn, thì bờ vai thanh mảnh và phần cổ nhỏ cũng là một lợi thế, những thiết kế váy áo lệch vai, vai trần khoe bờ vai nuột nà sẽ giúp bạn đảo ngược tình thế chỉ trong nháy mắt.

Sở hữu dáng người quả lê, bạn gái có thêm một mối băn khoăn mà chỉ riêng-mình-mới-hiểu: phần đùi và hông khá to so với tổng thể. Sẽ là một thảm họa nếu bạn cứ nhất quyết diện những mẫu váy ngắn trên gối hay quần skinny ôm sát, để che đi phần chân không mấy thon gọn, tốt nhất hãy chọn những dáng quần với độ ôm vừa phải, váy thì ít nhất cũng nên dài ngang đầu gối. Xem thêm: ban buon quan ao tre em

Bạn chỉ nên chọn những dáng quần culottes...

... quần trouser ống đứng suông với độ ôm vừa phải để che đi đôi chân thô và to của mình.
Với quần jeans cùng tương tự vậy, nhưng bản chất jeans có nhiều biến tấu và phá cách nên bạn cần chú ý nhiều hơn. Những đường rách hay chắp vá của jeans sẽ không phù hợp với đôi chân của bạn, thay vào đó là jeans trơn cơ bản, hay những dáng boyfriend jeans ống suông.

Những dáng váy xòe chữ A, váy midi… dài ngang gối sẽ không bao giờ khiến bạn phải thất vọng về khả năng che khuyết điểm của nó. Với độ xòe vừa đủ để có thể che bớt vòng 3 cùng đôi chân to và thô, dáng váy này dường như sinh ra để dành riêng cho bạn gái dáng người quả lê vậy.
Mùa hè mát mẻ, hãy ưu ái nhiều đến những thiết kế váy maxi dài thướt tha bởi chúng luôn có công trong việc che giấu hoàn toàn khiếm khuyết đôi chân thô và to của bạn.

Giày bệt chỉ khiến bắp chân bạn thêm to và đôi chân như ngắn hơn. Vậy nên hãy bước đi với một đôi cao gót nếu có thể, bạn nhé!Màu sắc và họa tiếtBạn gái sở hữu dáng người quả lê “trên nhỏ-dưới to”, tỉ lệ phần thân trên và thân dưới khá chênh lệch nên hãy khéo léo chọn màu sắc và họa tiết đối lập cân bằng số đo cơ thể. Vì phần thân trên nhỏ nên bạn hãy chọn những món đồ họa tiết tươi sáng, nổi bật. Ngược lại, với phần thân dưới to hãy chọn những trang phục màu tối để giảm cảm giác nặng nề.
Trong khi phần áo sáng màu giúp phần thần trên trông đầy đặn hơn thì chân váy hay quần tối màu che giấu phần hông và đôi chân to một cách rất hiệu quả

Những họa tiết tươi sáng, nổi bật, có kích thước to như chấm bi hay floral, sọc kẻ ngang tạo điểm nhấn thu hút sự chú ý vào phần thân trên mà quên đi phần thân dưới "nặng nề".
Vẫn là những đường kẻ kinh điển, cô bạn có dáng người quả lê cộng thêm nhược điểm đôi chân to và thô nên chọn kẻ ngang cho áo, kẻ dọc cho quần để tạo cảm giác cân bằng.

Họa tiết hoa nhí hay chấm bi trên nền vải tối màu sẽ mang lại hiệu ứng thon gọn, mảnh mai. Và đương nhiên các quý cô nên ưu ái nhiều đến những chi tiết thắt eo hay nhấn nhá chút điệu đà tại phần vai và cổ.
Đôi chân to của bạn sẽ kỵ vô cùng với họa tiết, màu sắc sáng, nổi bật và cả những chi tiết phá cách. Hãy nhớ rõ điều này và tránh xa những thiết kế quá ư bắt mắt cho phần thân dưới của mình nhé!

Với mẹo nhỏ trên đây hy vọng các bạn sẽ có được những cách khắc phục vóc dáng không được chuẩn của mình, dáng người nào cũng vậy, tuy không được chuẩn nhưng chỉ cần với cách mix đồ đẹp, hợp với dáng là có thể mặc đẹp ngay, hãy tìm hiểu thêm nhiều mẹo hay nữa để có được những style thời trang đẹp nhé.