Tuy giờ đây trang sức vàng không còn giữ được vị trí độc tôn như trước nhưng những mẫu trang sức bằng vàng không hẳn không còn sức hút. Nếu bạn biết cách chọn lựa sao cho nó phù hợp với bản thân mình nhất thì nó sẽ tạo nên những sức hút cực kì mãnh liệt. Có những lưu ý tuy là rất nhỏ nhưng không phải ai cũng biết để tạo nên vẻ đẹp hoàn hảo nhất cho riêng bạn. Sau khi đọc bài viết dưới đây chắc chắn bạn sẽ phải hoàn toàn thay đổi cách nghĩ của mình trước đây khi chọn mua loại trang sức này.

Chọn bông tai

Nếu bạn sở hữu một chiều cao lí tưởng và một chiếc cổ dài đừng ngần ngại mua cho mình một cặp bông tai có độ dài tương đối lớn và càng tuyệt vời hơn nữa khi bạn kết hợp với một mái tóc dài và thẳng. Dám chắc với bạn là khi bạn mặc một chiếc váy xinh xắn xuống phố thì tất cả các ánh mắt sẽ đổ dồn về phía bạn.

Còn nếu bạn sở hữu một vóc dáng nhỏ bé cùng một gương mặt tròn, bạn nên chọn cho mình mẫu khuyên tai nhỏ xinh xắn như cánh hoa gắn một viên đá nhỏ chẳng hạn. Bên cạnh đó nếu bạn kết hợp với một mái tóc bồng bềnh thì bạn sẽ trở nên cực kì cuốn hút trong mắt mọi người.
Chọn nhẫn

Nhẫn thường là món trang sức đầu tiên được chọn mua của người phụ nữ vì nó dễ dàng thể hiện được sở thích, cá tính cũng như những ý nghĩa về tình yêu và cuộc sống hôn nhân. Đối với nhẫn, không quá khó để bạn có thể chọn được một chiếc phù hợp vì nó luôn có thể nổi bật dù bạn có cánh tay và bàn tay như thế nào. Tuy nhiên, không phải chỉ để đeo nhẫn, bạn cần phải luôn quan tâm chăm sóc đến các ngón tay của mình bằng những việc nhỏ như đeo găng tay khi làm việc nhà, dùng kem giữ ẩm cho tay trước khi đi ngủ, đeo găng tay khi lái xe… Có như vậy, bạn sẽ làm cho chiếc nhẫn của mình thật sự nổi bật và ngược lại, chiếc nhẫn sẽ làm bạn phong cách hơn.

Những chiếc nhẫn gắn đá quý lấp lánh luôn là món đồ trang sức khiến bạn trở nên sang trọng và hấp dẫn trong mắt mọi người.

Nguyên tắc cơ bản cho việc đeo nhẫn là bạn đừng đeo hai chiếc trên cùng một ngón tay. Điều này sẽ làm bạn mất đi sự tinh tế. Bạn cũng có thể thay đổi cách đeo nhẫn để cuộc sống sinh động hơn bằng việc, đeo nhẫn ngón cái hoặc ngón trỏ với trang phục bụi, mang tính thể thao, đeo nhẫn ngón giữa hoặc áp út khi đi dạ hội cùng một chiếc đầm kiêu sa và đeo một chiếc nhẫn trên ngón út bé xinh khi cùng bạn bè dạo phố.
Chọn lắc tay

Bạn nên đeo lắc ở tay không thuận để tránh cho chiếc lắc bị va chạm khi làm việc. Nếu chiếc lắc của bạn có điểm nhấn ở giữa bởi một vài viên đá hoặc họa tiết thì bạn nên đeo hơi rộng một chút để chiếc lắc có thể xoay tròn. Còn nếu bạn chọn một chiếc lắc đính đá đều xung quanh thì tốt nhất là nên đeo sát và ôm chặt lấy cổ tay. Đó là nguyên tắc cơ bản khi chọn và đeo lắc.Chọn cài áo

Ngày nay cái áo đã trở thành một món trang sức rất phổ biến, đặc biệt là đối với các nữ nhân viên văn phòng. Khi bạn không được thay đổi trang phục đi làm mỗi ngày vì phải bắt buộc mặc đồng phục của công ty thì cái áo chính là công cụ hữu hiệu giúp bộ trang phục của bạn trở nên sinh động hơn.

Cài áo có thể được cài trên cổ áo vest hoặc có thể được dùng làm một nút áo đặc biệt đối với các váy đầm. Với bộ trang phục dạ hội, cài áo sẽ là một điểm nhấn nếu bạn cài trên chiếc khăn choàng cổ hoặc trên thắt lưng bản to đang là mode hiện nay. Nếu bạn muốn chiếc cài áo của mình có nhiều công dụng như trên thì bạn nên chọn một chiếc cài áo có hình dáng dung hòa như hình bông hoa hoặc hình chiếc lá.

Nếu chiếc cài áo của bạn có đính đá quý như kim cương hay ruby thì bạn nên nhớ không bao giờ được sử dụng cùng với áo khoác, áo gió, trang phục hàng ngày hay trang phục thể thao. Nó sẽ làm mất đi giá trị của chiếc cài áo quý giá.
Chọn dây chuyền

Dây chuyền là món trang sức được chú ý nhất do vị trí đeo của chúng. Người đối diện sẽ dễ dàng nhận ra phong cách và khiếu thẩm mỹ của bạn khi nhìn vào dây chuyền, vì vậy bạn cần đặc biệt chú ý đến nó.

Một nguyên tắc để phối hợp trang phục và dây đeo cổ là không đeo dây chuyền có độ dài nằm trùng với mép cổ áo vì như thế, cả cổ áo lẫn dây chuyền đều không thể nổi bật. Ngoài điểm đặc biệt lưu ý này, bạn có thể đeo dây chuyền ngắn hoặc dài tuỳ theo sở thích của bạn mà không cần phụ thuộc vào chiếc áo có cổ cao hay thấp, vì bạn thử tưởng tượng xem, một chiếc áo cổ rộng cũng có thể đẹp hơn nếu kết hợp cả với dây chuyền ôm sát cổ hoặc một sợi dây dài quyến rũ.

Để sợi dây chuyền trở nên nổi bật, tốt nhất là bạn nên chọn chiếc áo không có hoạ tiết rườm rà và không kết những vật liệu phụ như cườm, kim sa…

Qua bài viết này của Tạp Chí Trang Sức hi vọng rằng bạn đã có thêm những gợi ý cho riêng mình trong việc lựa chọn những món đồ trang sức phù hợp nhất với bản thân.

Các bạn có thể xem thêm các bài viết liên quan

Bộ sưu tập hoa tai vàng tây mới nhất Thu Đông 2015 tại tapchitrangsuc.vn/bo-suu-tap-hoa-tai-vang-tay-moi-nhat-thu-dong-2015/

Những mặt dây chuyền vàng nữ gắn đá quý đẹp “mê hồn” ! tại tapchitrangsuc.vn/nhung-mat-day-chuyen-vang-nu-gan-da-quy-dep-me-hon/