Chào mừng đến với Đăng tin quảng bá lên nhieutienvl.
  • Login:
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

"Phượt" Chu Lai - Quảng Nam đê!!!!

"Đất Quảng Nam chưa mưa đã thấm"!
    Lâu nay, khi nghĩ đến Quảng Nam, tớ chỉ hình dung mang máng ra một miền đất miền Trung đầy nắng gió, khí hậu khắc nghiệt... Hè này, từ dạo VNA mở tuyến HN-Chu Lai, tớ đã tò mò muốn đi thử một chuyến. Với mục tiêu ban đầu, cho con đi theo tour du lịch lịch sử, để biết về một vùng đất gắn liền với những câu chuyện lịch sử như Đặng Thùy Trâm, Mĩ Lai, Chu Lai...Trước khi lên đường, nhờ cụ Google, tớ cũng đã nắm trong tay một số địa điểm sẽ đến: bãi biển Tam Thanh (Tam Kì), Núi Thành (biển Tam Thanh, Tam Tiến, biển Rạng, biển Tam Hải... Và rồi cũng đến ngày lên đường.
    Sáng chủ nhật, sau khi ăn bát phở chia tay HN, cả nhà tớ leo lên quả Folke 70, sau khi đã nghe vô số lời dọa dẫm của giang hồ khi so sánh giữa Folke và Boeing, Airbus... May làm sao, thời tiết hôm đó quá đẹp, trời trong xanh không 1 gợn mây. Chỉ hơi choáng khi máy bay cất cánh, cảm giác như cưỡi tên lửa phi lên trời... Hi hi... Sau 1h5', cả nhà tớ bước xuống Chu Lai trong cái nắng chói lóa đặc trưng của miền Trung. Nhưng thật lạ, trời nắng chang chang như thế mà gió biển thổi lại mát lồng lộng. Chả thấy oi bức, cháy da cháy thịt tí nào. Một cảm giác thật sảng khoái!
    Leo lên 1 taxi Mai Linh, sau khi thăm dò 1 số ý kiến của anh lái xe, tớ quyết định về biển Rạng, cách sân bay 5km.
    Đường ra sân bay Chu Lai
    Đường ra sân bay Chu Lai
    Có một số option cho bạn nếu chọn nhà nghỉ, quanh khu này, gần bãi tắm Khe Hai có Resort Thiên Đường, với Thiên Đường Mùa Xuân, Thiên Đường Mùa hè, Thiên Đường Mùa Thu, sang bên bãi biển Rạng có Biển Rạng Resort còn các điểm Phi Trường Resort , Chu Lai Resort hình như đang hoàn thiện, nhìn cũng tiện nghi và lãng mạn lắm.
    Biển Rạng
    Biển Rạng
    Biển Rạng Resort
    Chu Lai Resort
    Biểng Rạng buổi sáng, thật thanh bình, yên ả!
    Cảnh quan là vậy, nhưng cái tớ yêu nhất ở vùng đất này là con người. Người dân ở đây vô cùng hiếu khách, thật thà. Không mặc cả, không cân điêu, không chặt chém... Hải sản ở đây ngon vô cùng, tôm biển, cua, ghẹ biển, tôm hùm... cái gì cũng rẻ. Tớ chả cần lựa chọn cách chế biến, chỉ với nướng-luộc-hấp, tất cả các loại hải sản đều ngon 1 cách lạ lùng. Dự định ban đầu là vào thị xã Tam kì, rồi ra Hội An, và dừng chân ở Đà Nẵng. Nhưng cuối cùng tớ chả đi đâu nữa hết.

Đến đây, tớ tiêu đến tiền nghìn đồng nhé. 1 nghìn đồng có thể mua được 1 cái bánh ú, 2 nghìn đồng có thể mua được 1 cái nem chua hay cái chả, 3 nghìn đồng là 1 cốc chè, 5 nghìn đồng là 1 bát bánh canh ăn sáng, 6 nghìn đồng là 1 cốc cafe nâu, 14 nghìn đồng là 1 kg bưởi da xanh, 15 nghìn đồng là 1kg sầu riêng.... Hi hi... 70k sầu riêng tớ vừa oánh sáng nay đây!

bạn ơi, Từ HN đi bằng phương tiện gì? Khoảng bao lâu thì đến nơi? Đây là biển gì hả bạn? Đến nới rồi thì ở khách sạn nào?...Nói chung là bạn cho mình xin 500 thông tin về chuyến đi của gia đình bạn đi. Cảm ơn bạn nhiều!!!!

Gia đình là bao người hả chị ơi, em đang định té quả miền Trung đât\y, đi nhanh nhanh cho nó hết hè với.

Trích dẫn Gửi bởi trung_ken
    bạn ơi, Từ HN đi bằng phương tiện gì? Khoảng bao lâu thì đến nơi? Đây là biển gì hả bạn? Đến nới rồi thì ở khách sạn nào?...Nói chung là bạn cho mình xin 500 thông tin về chuyến đi của gia đình bạn đi. Cảm ơn bạn nhiều!!!!
    -Từ HN, bạn đi bằng tàu hỏa đến ga Chu Lai, hoặc đi bằng ô tô (hơi oải), hoặc đi bằng máy bay (tuyến HN-Tam kỳ), chỉ có 1 chuyến/ngày vào 11h30. Chiều về, chiều đi cụ thể thế nào bạn vào trang web của VN Airline check lại nhé. Đi máy bay tuyến này hơi nhỏ, nhưng cũng không đáng sợ như giang hồ đồn đại đâu!
    - Đến sân bay Chu Lai, bạn sẽ có 1 số option như:
    1)Về biểng Rạng như nhà mình thì cách sân bay 5km. Ở đấy có nhiều quán bán đồ hải sản, đông dân cư hơn, bình dân và vui hơn.
    2) Nếu bạn thích riêng tư (nhưng hơi buồn), bạn đi về Thiên Đường resort, cách đấy 6km, hoặc Phi Trường resort cũng ở gần nhau cả. Phòng ốc ở 2 khu này khá ổn, mình đã qua thử ở Thiên Đường resort, giá từ 700k đến 1tr, phòng 1tr có bể bơi đằng sau nhà. Quanh đấy có Chu Lai resort, rất đẹp nhưng đang hoàn thiện nên chưa ở được.
    3) Về bãi biển: ở đây biển rất sạch, thoải nên trẻ con tắm cực kì an toàn.
    4) Về đồ ăn, giá cả: vô cùng rẻ, chất lương (toàn đồ biển, hiếm đồ nuôi). Mỗi sáng, mình ra tắm biển, thấy thuyền về, mỗi thuyền có ít ghẹ, tôm, hay mực. Mực ở đây to bằng bàn tay, còn sống nhé. Ngon vô cùngrooling:
    5) An ninh ở đây, mình thấy cực ổn. Không thấy trộm cắp, mặc dù không hề được chính quyền ra chiến lược bài bản và chuyên nghiệp như ở Đà Nẵng. Người dân ở đây cực kì thật thà, không chặt chém, quý và đối xử không hề phân biệt. Nếu bạn quyết định đi, mình sẽ tìm lại một số địa chỉ, số ĐT của mấy quán mình đã ăn, ở nhé.

Trích dẫn Gửi bởi MayJan
    Gia đình là bao người hả chị ơi, em đang định té quả miền Trung đât\y, đi nhanh nhanh cho nó hết hè với.
    Tớ chưa hiểu cậu định hỏi về cái gì?:Thinking:

Hì, anh (chị) gì ấy nói là phượt Chu Lai nhưng thực chất là đang phượt huyện Bình Sơn- Tỉnh QNgai đấy ạh. Bãi biển Khe 2 là bãi biển ở quê ông em mừ. Hồi trước hay đến bãi biển đó ăn cháo Nhông với chả ram Nhông nữa. Vùng đất lịch sử Đặng Thùy Trâm, Mỹ Lai cũng thuộc QNgai. Hôm rồi em mới đi Mỹ Lai về, đã xem hình ở trên mạng rồi mà đến đó vẫn không khỏi xúc động :Sad:.

em vừa đi Quảng Nam tháng 4 vừa rồi, phóng xe máy 70 km (ko nhớ chính xác) từ hội an đi Tam kỳ, cảm giác thik vô cùng, (kết quả là 2 đầu gối của em đen xì xì vì nắng gió miền trung
    Hôm đó em đi biển Tam Thanh, ấn tượng khi vào TP Tam Kỳ là đường rộng thênh thang bát ngát
    các mẹ ai đi biển tam Thanh nhớ ghé quán bên đường để mua chim, dơi, dế,... rùi mang xuống biển ăn nha, ngon lắm ạ, nhà nào không ăn dc cay nhớ dặn người ta bỏ ít ớt nha, nhắc đến thèm quá , hic!
    các món này mà các bố nhậu thì phải biết.
    Mai em post ảnh gửi các mẹ xem
    Bọn em đang hứa hẹn năm sau đi 1 chuyến nữa
    n

Trích dẫn Gửi bởi phuongthao157
    em vừa đi Quảng Nam tháng 4 vừa rồi, phóng xe máy 70 km (ko nhớ chính xác) từ hội an đi Tam kỳ, cảm giác thik vô cùng, (kết quả là 2 đầu gối của em đen xì xì vì nắng gió miền trung
    Hôm đó em đi biển Tam Thanh, ấn tượng khi vào TP Tam Kỳ là đường rộng thênh thang bát ngát
    các mẹ ai đi biển tam Thanh nhớ ghé quán bên đường để mua chim, dơi, dế,... rùi mang xuống biển ăn nha, ngon lắm ạ, nhà nào không ăn dc cay nhớ dặn người ta bỏ ít ớt nha, nhắc đến thèm quá , hic!
    các món này mà các bố nhậu thì phải biết.
    Mai em post ảnh gửi các mẹ xem
    Bọn em đang hứa hẹn năm sau đi 1 chuyến nữa
    n
    Công nhận, ở vùng này đi xe máy thích thật. Tuy hơi nắng nhưng bù lại có gió biển mát rượi, đường rộng và vắng, mình cứ 70km/h. Khoái vô cùng. Mình cũng thấy nói có đặc sản dơi, chim... nhưng k dám ăn. Hi hi...

Trích dẫn Gửi bởi sun207
    Hì, anh (chị) gì ấy nói là phượt Chu Lai nhưng thực chất là đang phượt huyện Bình Sơn- Tỉnh QNgai đấy ạh. Bãi biển Khe 2 là bãi biển ở quê ông em mừ. Hồi trước hay đến bãi biển đó ăn cháo Nhông với chả ram Nhông nữa. Vùng đất lịch sử Đặng Thùy Trâm, Mỹ Lai cũng thuộc QNgai. Hôm rồi em mới đi Mỹ Lai về, đã xem hình ở trên mạng rồi mà đến đó vẫn không khỏi xúc động :Sad:.
    Mình là chị, Mình thấy đề Chu Lai thuộc tỉnh Quảng Nam mừ, còn Bình Sơn chính xác là Quảng Ngãi. Vùng biển Rạng là ở QN,sang đến Khe Hai lại là tỉnh Quảng Ngãi. Mình ban đầu định đi chuyến HN-Tam kì, xuống sân bay Chu Lai, loanh quanh đó thử xem rồi từ đó đi Quảng Ngãi. Hai tỉnh đó mình cũng chưa đi bao giờ nên định khám phá tí! Nhưng rồi cũng k có thời gian đi Mỹ Lai, cũng như quần thể di tích theo dòng nhật ký Đặng Thùy Trâm như đã định ban đầu vì mình bị ốm, không đi đâu xa được. Chỉ đến được Dung Quất thôi. Như vậy cũng tạm gọi là biết 1 tý Quảng Ngãi rồi:Battin ey:

Các Chủ đề tương tự

1. Redsnow bị "jailbreak failed service wouldnt start" tren MAC 10.8
    Bởi dominhnhat trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 09-23-2012, 04:30 AM