Chào mừng đến với Đăng tin quảng bá lên nhieutienvl.
  • Login:
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Kinh nghiệm du lịch Tuy Hoà - Phú Yên

Mình là người Phú Yên, thành phố Tuy Hoà. Vì thấy nhiều bạn muốn đến chơi Phú Yên nhưng chỗ ăn uống thì hơi cũ, lại không có nhiều thông tin nên mình xin update và giới thiệu 1 số chỗ mình ăn quen để các bạn từ phương xa đến không bị lạ lẫm. 1. Chỗ ở
    Tuy Hoà có 2 khách sạn lớn là Cendeluxe(5 sao) và Kaya(4 sao). Ngoài ra còn có khu nghỉ dưỡng Đồi Thơm (Vietstar Resort). Giá cả thì tầm hơn 1tr trở lên, phù hợp cho những cặp đôi đi trăng mật hoặc nghỉ dưỡng. Ở các khách sạn này đều có các dịch vụ kèm theo. Ví dụ:
    Cendeluxe có khu phức hợp, nhà hàng, bar, café, karaoke, massage, hồ bơi, sân tennis… Giá cả cũng ok, nhưng không đa dạng như khi ra ngoài vì khu này thuộc dạng cao cấp, người dân TP thường chỉ đến đây để đặt tiệc đám cưới, hát karaoke hoặc uống café chứ ít khi ăn nhậu. Khách sạn Cen ở tầng 12 – 14 (minh ko nhớ rõ) nên cảnh rất đẹp, rất sạch và yên tĩnh. Có café bar nằm trên tầng 17, buổi tối lên đây ngồi uống café ngắm thành phố cũng rất thích. Giá thấp nhất cho 1 ly Lipton là 20k, 1 café sữa đá là 50k, 1 bình trà là 80k (uống 2 người no lặc lè). Đến dịp lễ thường có các chương trình ưu đãi. Cuối tuần dân tình lên uống café khá đông, nên đi cuối tuần thì rất vui.
    Kaya cũng có hồ bơi nhưng nhỏ hơn Cen, trần nhà hội trường thấp hơn Cen, cứ như xây nhà kiểu người Nhật ấy. Mình thấy hơi ngộp. Ngoài ra, phòng ốc sạch sẽ. Massage cũng tốt hơn Cen. Kaya thì gần biển hơn. Từ Kaya có thể đi bộ xuống biển (khoảng 1km, mất khoảng 20 ‘ ), trong khi từ Cen xuống biển chắc khoảng 3km. Xung quanh Kaya có nhiều quán ăn hơn Cen nên buổi tối có đói bụng thì tìm quán ăn ngoài với các món địa phương cũng dễ. Còn Cen thì chỉ ăn được trong khu phức hợp, thường là phục vụ khách Tây.
    Đồi Thơm cách Tuy Hoà khoảng 7km. Muốn đi biển thì theo xe (giống kiểu tuk tuk) của khu resort để đến biển Long Thuỷ. Khu này cực kỳ an ninh và kín đáo. Rất phù hợp cho các nguyên thủ quốc gia, diễn viên nổi tiếng… Giá cả thì cũng khá chát. Được cái là resort này rất đẹp, xanh mát, có cả sở thú (nghe vậy chứ mình chưa lên xem bao giờ ). Ở đây có cả vườn rau phục vụ riêng cho resort nên yên tâm an toàn vệ sinh thực phẩm Kaya nằm giữa trung tâm nên ko có vườn rau này nhé.
    Ngoài ra, các bạn còn có thể lựa chọn các khách sạn với giá rẻ hơn rất nhiều, từ 150k – 400k.
    Thường thì mọi người được khuyến khích đến Công Đoàn vì khách sạn này ngay đối diện biển, giáp với quảng trường 1 tháng 4 (quảng trường lớn nhất Tuy Hoà). Buổi tối dân tình tụ tập ở đây cực đông, nhất là cuối tuần. Có nước mía (5k/ly), xiên nướng (2k – 4k/xiên), cho thuê giày trượt patin, xe ô tô điện cho em bé... Gần như các chỗ đều phục vụ như nhau nên không cần chọn lựa lắm, chất lượng khá đồng đều. Tuy nhiên, món xiên nướng không đảm bảo vệ sinh nhé, bạn nào bụng tốt thì có thể thử, bạn nào bụng chưa tốt thì nên thủ sẵn thuốc đau bụng Công Đoàn có nhà hàng tiệc cưới rất nổi ở đây do giá cả phải chăng, chất lượng phục vụ ổn định. Nhưng 1 năm trở lại đây thì thức ăn tiệc cưới hơi tệ, mọi người đi ăn xong về chê rất nhiều. Được cái ban công hướng thẳng ra biển, mở cửa là thấy biển, đi bộ chưa đến 2’ là tới biển. Túm lại là không khí rất biển
    Ngoài ra, hiện giờ có thêm khách sạn Long Beach, cũng rất gần Công Đoàn. Khách sạn này có khu bờ biển và khu café sáng riêng. Buổi sáng tầm 6h – 9h đi uống café ở đây cũng rất thích. Khách sạn này mới hơn Công Đoàn 1 chút, nhưng mình chưa đi thử bao giờ
    Dọc đường Hùng Vương có 1 loạt khách sạn giá rẻ, từ 120k – 250k/đêm. Bạn cũng có thể thử khách sạn Hùng Vương nếu bạn đi đông người, với hệ thống nhà hàng, café, massage được đánh giá cao. Ngoài ra, bạn có thể đi bộ xuống biển. Khách sạn này nằm gần đại học Phú Yên nên có rất nhiều dịch vụ giá rẻ dành cho sinh viên. Buổi tối bạn có thể đi dạo, uống nước mía, ăn ốc hút, xoài chấm mắm đường, bánh nậm, cút nướng, trứng cút, bánh canh cá và các món ăn vặt khác ở trước cổng chợ phường 7. Ở đây có gần chục quán nước mía với khuôn viên cực rộng, mát và thoáng. Ở đây còn có các quán internet, bán card điện thoại, nước ngọt và các loại bánh kẹo…
    Từ ga hoặc bến xe đi vào trung tâm thành phố, các khách sạn rất gần. Trước cổng ga có rất nhiều xe taxi và xe ôm cho bạn lựa chọn. Ở Tuy Hoà không có chuyện taxi đội giá gấp vài chục lần, không có taxi dù nên bạn cứ yên tâm. Nếu bạn hỏi, các tài xế sẽ nồng nhiệt chỉ cho các bạn chỗ du lịch phù hợp nhất.
    Rất tiếc là ở Phú Yên chỉ có cho thuê xe ô tô kèm người lái các loại, chưa có dịch vụ thuê xe máy rầm rộ. Theo mình biết thì chỉ có khách sạn Công Đoàn có 1 chú xe ôm cho mướn xe máy, quán pizza Bob cũng có cho thuê xe. Bạn có thể hỏi tiếp tân (nếu là ks lớn), chủ khách sạn (nếu là ks nhỏ) hoặc các chú xe ôm trước cửa khách sạn để biết thêm chi tiết. 2. Ăn uống
    (Sẽ cập nhật sau)
    Mọi người ai có thắc mắc gì về du lịch Phú Yên thì cứ đặt câu hỏi ở đây, mình biết sẽ trả lời ngay nhé

Minh dang quan tam den cac dia diem an uong o PY. Mong nhan dc tra loi cua ban Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android

Trích dẫn Gửi bởi chinohippo
    Minh dang quan tam den cac dia diem an uong o PY. Mong nhan dc tra loi cua ban <a rel="nofollow" href="http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=https://play.google.com/store/apps/details?id=com.tapatalk.webtrethocomforum" onclick="ga('send','event', 'LinkOutTrack','http://www.webtretho.com/forum/f110/kinh-nghiem-du-lich-tuy-hoa-phu-yen-1939138/', 'http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=https://play.google.com/store/apps/details?id=com.tapatalk.webtrethocomforum');" target="_blank">Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android</a>
    bạn có thể cho mình địa chỉ mail để mình gửi bạn tham khảo cẩm nang du lịch Phú Yên nha

Minh dang quan tam den cac dia diem an uong o PY. Mong nhan dc tra loi cua ban Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Mình định chụp hình rồi mới up bài cho hoành tráng, nhưng thôi cứ giải quyết từ từ vậy.
    Vì bạn không nói rõ là bạn có ăn ngọt được không, có đi với em bé không, nên mình cứ chỉ chung chung vậy nha.
    ĂN SÁNG 1. Cơm gà
    Đồ ăn sáng ở Tuy Hoà rất đa dạng. Tuy nhiên, mình rất khuyên bạn nên thử ăn sáng với cơm gà. Cơm gà Tuy Hoà gần giống cơm gà Tam Kỳ nhưng rẻ hơn rất nhiều (nếu bạn biết chỗ ăn). Phần cơm gà bao gồm 1 đĩa cơm với gà xé hoặc gà xương, hoặc lòng gà, hay đùi gà luộc tuỳ theo bạn gọi, phía trên có rau răm và dưa leo, hành củ ngâm chua, với 1 chén mắm chanh ớt tỏi đặc quẹo thơm ngon, và 1 chén nước súp gà nóng hổi, thơm bốc khói có giá từ 15k - 25k. 15k là gà xé, lòng gà, còn đùi gà giá 20 hay 25k gì đấy. Đùi gà là đùi góc tư, gà thả vườn nên không bở.
    Bạn nên ăn ở quán cô Thảo, bán ngay bên cạnh siêu thị Coopmart, trên đường Duy Tân. Quán bán từ 7h sáng đến 8h30' là hết. Quán không có biển hiệu nhưng rất đông người ăn, là quán vỉa hè nhé. Bạn cứ đi trên đường Duy Tân, gặp Coopmart, nhìn bên tay trái của Coopmart, chỗ nào đông người ngồi ăn nhất là quán đó. Cô Thảo năm nay khoảng gần 40 tuổi, người tròn tròn.
    Sẽ có nhiều người khuyên bạn ăn cơm gà của quán Nhung, nhưng mình nghĩ bạn chỉ nên thử cho biết. Quán Nhung chỉ có ưu điểm là bán từ 8h sáng đến 3,4h chiều, phù hợp ăn trưa nên nhiều người chọn. Chứ hạt cơm của quán này khô, gà cũng khô (do để từ sáng tới chiều mà) giá cũng đắt hơn so với quán cô Thảo khoảng 5 - 7k gì đó.
    Riêng quán cơm Thiên Hương thì mình xin kiếu. Quán này bán cơm gà chiên, nguyên 1 cái đùi tỏi to chiên giòn, được ngồi phòng riêng rất mát, giá 90k/dĩa, không có nước nôi gì ráo. Được cái quán này bán cả ngày. 2. Bánh canh
    Phú Yên nổi tiếng với bánh canh, nhưng bạn nên chọn chỗ mà ăn. Buổi sáng chỉ có 1 chỗ bán bánh canh ngon, là gánh bánh canh vỉa hè ngay trước cửa tiệm điện máy, loa, băng đĩa Đức Luận trên đường Lê Lợi. Quán siêu nhỏ, chỉ có tầm 10 - 15 cái ghế thôi, không biển hiệu. Giá 10k/tô. Tô bánh canh bột gạo đặc đặc, có 2 miếng chả chiên to đùng, đẻo ngon sừng sựt, 1 miếng chả hấp ngọt lịm và 1 cái trừng cút, phía trên rải hành ngò. Ăn xong kiểu gì cũng gọi thêm tô nữa. Ớt ở đây rất cay, bạn có thể xin thêm miếng chanh vì cô chủ quán thường không bày sẵn chanh trên bàn. Quán bán từ khoảng 7h đến 9h là hết.
    Nếu bạn đến vào buổi chiều tối thì sẽ có người khác bán, giá tương đương, có cả bột lọc. Nhưng không ngon bằng.
    Ngoài ra, các quán khác cũng bán bánh canh vỉa hè với giá 5k - 8k/tô, cao nhất là 10k. Thường có giá chần, hoặc sợi bánh canh tròn ủm. Ở Tuy Hoà cũng có nhiều gánh bánh canh với nhiều kiểu nấu khác nhau, bạn cứ thử cho biết. Giá chỉ từ 8k - 10k nên không sợ không đủ tiền trả nha. Ở đây người ta không chém kiểu 50k/tô nên bạn cứ yên tâm thưởng thức 3. Bánh hỏi, cháo lòng
    Đến Phú Yên mà không ăn bánh hỏi cháo lòng thì đúng là thiếu sót. Nhưng các trang mạng thường khuyên bạn nên ăn ở quán Hoà Đa – mà chỗ đó thì cực xa trung tâm thành phố. Thực ra cũng không ngon lắm, lại mắc.
    Bạn có thể ăn sáng bánh hỏi cháo lòng, bao gồm 1 dĩa lòng, 1 tô cháo nhỏ, 1 chén mắm ớt mặn mặn cay hít hà chỉ với giá 10k – 20k là no bể bụng trên đường Duy Tân – đây được mệnh danh là con đường ăn uống của Tuy Hoà. Quán này cũng không có biển hiệu, bạn chạy xe trên đường Duy Tân về hướng bờ kè Bạch Đằng, nhìn bên tay phải, đối diện quán internet Hoàng (đường hẻm) là 1 quán lụp xụp với 1nồi cháo to bốc khói, xung quanh lúc nào cũng đông nghẹt người. Quán bán từ 6h sáng đến 7h30, 8h là hết. Quán này nổi tiếng cả Tuy Hoà nhé.
    Tuy Hoà còn có món bánh tráng thịt luộc mắm nêm siêu ngon. Cá nhân mình thấy ngon hơn hẳn Đà Nẵng. Nhưng không bán trong quán vỉa hè (vì món này không người bản xứ nào ra đường ăn cả, ở nhà làm rẻ mà ngon hơn nhiều), có thể bán ở 1 số quán sang nào đó mà mình chưa thử Chủ yếu chỉ dùng để tiếp đón khách phương xa đến chơi thôi. Nếu bạn thấy trong menu tiệm nào thì cũng nên thử cho biết. Thịt heo ở Tuy Hoà chủ yếu là heo nuôi nhà, cho ăn bằng rau muống, nước cơm nên thịt ngọt và chắc. Mắm đục ở xứ mình làm bằng cá tươi nên thơm và mặn mà, đặc chứ không loãng như những chỗ khác. Bánh tráng Hoà Đa thì nổi tiếng miền Trung rồi. 4. Xôi Tuy Hoà có rất nhiều quán xôi, quán nào cũng rẻ. Giá từ 5k – 10k. Bạn có thể ăn xôi mặn với giá 7k, xôi bắp thơm ngọt với giá 5k, xôi đậu đen bùi bùi đồng giá 5k… ở quán xôi 7 món. Trên ngã 4 Trần Hưng Đạo và Lương Văn Chánh, bạn nhìn bên tay trái sẽ thấy 1 quán bò kho lề đường, bên cạnh quán bò kho là quán xôi. Đừng ăn bò kho ở đây nhé. Bò kho này giá rẻ, nhưng hơi loãng, chỉ phù hợp để ăn chắc bụng thôi, chất lượng mình ko đảm bảo.
    Ngoài ra, còn 1 quán xôi nhỏ tí xíu, tí tị tì ti, do bà Sáu (hay bà Năm, bà Tám gì đó) bán đối diện quán cháo lòng. Quán xôi này bán còn hết sớm hơn cả quán cháo vì giá cực rẻ mà xôi cực dẻo thơm. Quán này có thêm niên hơn 20 năm tuổi rồi. Bạn đừng mua 10k xôi nhé, mua 5k là đủ ăn 2 người rồi. Ở quán này chỉ bán 2 loại xôi, đậu đen và xôi nếp. Không bán xôi mặn.
    Bạn cũng có thể ghé nhà hàng Song Hỷ của Thuận Thảo để ăn xôi Thuận Thảo với giá 10k/đĩa. Xôi Thuận Thảo là xôi mặn, có mắm ớt đường tỏi đặc quánh. Ăn cũng rất ngon, đi kèm với 1 ly nước trà mát lạnh.
    Lâu rồi nếu bạn chưa được ăn xôi gói trong lá chuối thì có thể ghé quán chè Hương Hương ở trên đường Trần Hưng Đạo, đối diện khách sạn Đại Chúng ngày xưa – nay là tiệm điện máy. Quán chè này buổi tối bán chè trái cây (ngon, rẻ, chỉ 10k/ly), còn buổi sáng bán xôi. Xôi ở đây cũng khá ngon, giá 10k/dĩa. Ăn no lặc lè.
    Tạm thời mình viết nhiêu đó đã, bạn hỏi thêm thì mình sẽ viết thêm ha.

That ra minh den TH 1 lan roi. Nhung toan an com nha voi lai o cung xa tp. Nghe noi tu cho minh ra tp la 20km huong ve Mũi Điện ah. Có lan dc dan di an đồ nướng duoi bãi biển rất ngon.
    Chắc lần nay se o trung tam con khong sẽ thuc day som để ăn mấy chỗ bạn chỉ.
    An tối thi minh an 1 lan trong resort cua Thuan Thao . ban chi giup minh vai cho an toi nhe. Minh di voi 1 nhóm bạn .
    Cảm ơn bạn Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android

Buổi tối ở Tuy Hoà thường mọi người ăn no ở nhà rồi ra đường ăn vặt, nhưng mình vẫn sẽ chỉ bạn 1 số chỗ ăn no nhé.
    1. Nem nướng
    Về cơ bản, nem nướng Tuy Hoà cũng khá giống các nơi khác với thịt heo bằm, bọc xiên nướng, nhưng mềm và dai, ướt hơn những nơi mình từng ăn. Chủ yếu là do thành phần nhiều mỡ và da heo nên miếng thịt tươm ươm, thơm hơn. Mình đã ăn nem nướng Đà Nẵng, nem nướng Nha Trang, nhưng nem nướng Tuy Hoà thì mình thích ăn nhất.
    Tuy Hoà có 2 loại nem, 1 loại giống như nem nướng Ninh Hoà Nha Trang, cũng cuốn từng cây đũa, ăn với rau sống, nhưng không có xoài. Bạn có thể chọn ăn theo phần (7k/cây x 5cây = 35K/phần), 1 phần ăn gồm 5 cây nem + 1 dĩa rau to + bánh tráng chiên giòn + 2 cái bánh tráng nhúng sẵn + 1 chén nước mắm có bột gạo (hay đậu xanh gì đó, đại khái giống nước chấm ở Đà Nẵng), bánh tráng và rau sống miễn phí. Nhưng ăn hình như không “đã” lắm. Lần nào ăn cũng xấp xỉ 100k cho 2 người, nếu đang đói. Hoặc bạn có thể gọi cây cuốn sẵn, với giá cũng 7k thì phải. Cuốn bánh bao gồm: 1 bánh tráng + 1 nem + rau sống + bánh tráng chiên giòn. Tính ra nếu ăn ít thì ăn cuốn sẵn sẽ lợi hơn. Ngoài ra ở đây cũng có bán nem chua nướng, ăn rất thơm. Lần nào mình cũng phải gọi 5 cái nem chua nướng cho 2 người ăn. Bạn cũng nên ăn thử cho vui, giá mỗi cái nem chua khoảng 3k.
    Bạn có thể ăn nem Ninh Hoà kiểu này ở quán Nhật Tân hay Nhật gì gì đó (mình ăn hoài mà ko để ý tên) trên đường Trần Bình Trọng, con đường này sát cạnh trường Lê Văn Tám trên đường Trần Hưng Đạo. Ở đây có 1 loạt quán bán nem, có quán tên quán cũ, quán gốc… Bạn đi thẳng vào quán cuối cùng ở khoảng 2/3 đường. Quán này vừa bán trong nhà, vừa bán trên vỉa hè đối diện. Quán lúc nào cũng rất đông khách, thường trực có 3,4 người luôn tay cuốn 1 lúc, quán bán từ khoảng 2h chiều đến 7h, 8h gì đó.
    Loại nem thứ 2 ở Tuy Hoà, chỉ duy nhất có ở quán bà Tám Lánh. Quán này nằm trên đường Nguyễn Công Trứ, ngã 4 Nguyễn Công Trứ - Trần Quý Cáp (rất gần với quán nem ở trên nha), quán bán từ 3h chiều đến tối. Bạn đến khu ngã 4, hỏi quán nem bà Tám Lánh ở đâu, người ta chỉ cho. Vì tên quán nem là số cái gì đó 3 ấy, chứ ko phải tên bà Tám, mình ko nhớ, hic. Quán này nằm trong nhà, có bàn ghế cao đàng hoàng. Nem ở đây to bằng ½ cổ tay, cuốn quanh 1 cây đũa to vật. Mỗi cây nem như thế giá từ 25k, tuỳ vào bạn kêu thêm bao nhiêu bánh tráng. Bánh tráng ở đây gọi thêm có tính tiền, rau sống thì miễn phí. Nếu bạn gọi 1 cây nem, người ra sẽ đem ra 1 cây nem thịt nướng đã cắt sẵn + bánh tráng chiên giòn + 1 dĩa rau sống + nước đậu phộng + bánh tráng nhúng. 2 người ăn 1 cây nem là đủ no ứ ự rồi. Nước mắm ở quán này là mắm ớt tỏi cay ngọt có rắc đậu phộng phía trên, không giống các quán khác là mắm có kèm đậu xanh hay cơm gạo nếp gì đó nấu dẻo. Ăn kèm nem với ớt xiêm nhỏ xíu mà xay xè. Cuốn 1 cuốn bánh có đủ rau sống, thịt và bánh tráng, chấm vào nước mắm đậu phộng thơm, cắn thêm 1 miếng ớt nhỏ và 1 miếng tỏi, chẹp… Nhắc đến lại thèm…
    Bạn cũng có thể thử món chả giông ở đây. Chả biết chả ở đây có phải giông thật không, nhưng ăn đảm bảo ngon. Con giông gần giống con thạch sùng nhưng chân cao hơn, chạy trên cát, thịt rất sạch và thơm. Dĩa chả giá 20k – 25k, mình không nhớ giá vì có thêm bánh tráng các kiểu. Nếu bạn đi 2 người và đang rất rất đói thì nên gọi 1 dĩa chả giông với 1 cuốn thịt, tổng thiệt hại khoảng 50k, không no không về. Nếu bạn chỉ đi ăn 1 mình, bạn cũng có thể gọi nửa cuốn thịt, giá khoảng 15k, ăn vẫn no nhé.
    Quán này có thêm 1 lựa chọn là bún thịt nướng, gồm thịt nem nướng + bò nướng + chả nướng + rau sống, ăn với mắm ớt tỏi, có rắc đậu phộng phía trên. Mỗi tô như vậy giá khoảng 20k, 1 người ăn đủ no.
    2. Bún bò, phở bò
    Ngoài quán phở Tân Bình có cả phở Bắc và phở Nam với giá 30k/tô nhỏ, 35k/tô lớn dành cho những ai ăn tẩm bổ vì vừa thơm vừa ngon, vừa đủ gia vị, sạch sẽ, thoáng mát, bán cả ngày, nay đã chuyển sang đường Nguyễn Trãi (chỗ cũ bị người ta lấy lại mặt bằng, tên mới là Tân Tân, xin đừng ăn vì nó siêu dở). Tuy Hoà còn có các quán phở lề đường giá chỉ 12k – 20k/tô. Phở lề đường ở Tuy Hoà chỉ toàn phở Nam, sợi phở thực ra là sợi hủ tiếu, cách nấu khá giống phở Sài Gòn nhưng rẻ hơn nhiều.
    Đặc biệt nổi tiếng ở Tuy Hoà là quán phở 13k (tiền thân là 10k) ở ngà tư Duy Tân – Trần Hưng Đạo. Bạn đến đúng ngay ngã 4 đó, nhìn xem góc đèn nào có đông người ngồi dọc 1 đoạn đường, xe dựng san sát, trước là 1 gánh nước lèo không tên đang múc liên phanh, thì đúng là quán đó. Tô phở nhiều bằng 2/3 tô phở Tân Bình, cũng đủ gia vị, có bò gân, tỏi chua, rau sống, bánh phở và giá chần… nhưng chỉ 13k. Quán thường bán từ 4h30’ đến 7h30’ thì hết. Ở đây có bún bò, cũng bằng giá. Dân tình ăn rất đông, có hôm mới 6h30 là đã hết veo rồi.
    Trên đường Nguyễn Huệ có hàng phở Thông, cũng nằm lề đường (văn hoá ăn hàng ở Tuy Hoà là quán lề đường, hí hí), sát bên Kho bạc và ngân hàng Vietinbank siêu to. Giá hình như 20k, mắc hơn so với quán 13k, cách nấu thì không bằng nhưng giá như vậy thì có thể tạm chấp nhận nếu đói.
    Ngoài ra có gánh bún phở cô Thiêm ở đường Duy Tân, ngay trước cổng nhà văn hoá thanh thiếu nhi (bạn hỏi NVH thanh thiếu nhi ở đường Duy Tân thì ai cũng biết). Gánh này giá 12k/tô phở, 10k/tô bún. 1 tô gồm mấy miếng thịt bò + huyết heo + rau chần (nếu bạn gọi rau trụng) + bánh phở/bún +… Ăn 1 tô là đủ xêm xêm đi ăn món khác rồi. Ngoài ra, vào mùa thì quán có thêm bún sứa. Bún ăn với sứa, giá khá mềm, bạn nên thử nếu bụng còn chỗ. Quán này ăn cũng được, không đặc sắc lắm nhưng được cái rẻ.
    Quán phở Đại Nam hay được nhắc đến, mình cũng có ăn. Nhưng sợi phở Nam mà nấu mềm nhũn, nước cũng không đậm đà lắm, giá cũng ngang ngửa phở Tân Bình, lâu rồi mình không ăn nữa. Chất lượng không biết còn hay không.
    Các quán phở, bún khác mình không thử nên không dám chắc nha.
    3. Bún mắm, bánh xèo
    Nếu bạn từng ăn bánh xèo Đà Nẵng, bánh xèo Sài Gòn giả dạng miền Trung với bột bánh vàng ệch, cải xanh hăng hắc thì bạn nên ăn bánh xèo Tuy Hoà 1 lần cho biết đúng điệu. Tuy Hoà có 2 quán bánh xèo nổi tiếng là bánh xèo mực trên đường Lê Thánh Tôn, và bánh xèo Đại Nam. Ngoài ra, mình sẽ giới thiệu thêm 2 quán bánh xèo, 1 là quán bánh xèo giòn và 1 là quán bánh xèo có bún mắm.
    Bánh xèo mực ở đường Lê Thánh Tôn nổi tiếng vì ở đây có bánh xèo mực nếu có yêu cầu. Bột bánh mềm, mịn, ướt, ăn khá ngon với nước mắm đục pha loãng. Nhưng mình ít khi ăn ở đây, không nhớ vì lí do gì, nói chung là mình chỉ chấm quán này 4.5*/5*
    Bánh xèo Đại Nam. Quán này thì khỏi bàn về độ hot. Hôm nào 2 vợ chồng mình đi ăn cũng ngồi chờ rụng rún. Quán này gần giống quán sân vườn, nằm trong hẻm, bạn nhớ hỏi cẩn thận kẻo ăn nhầm quán. Đầu đường hẻm đi vào quán có 1 quán bánh xèo giả dạng, ăn dở hơn và mắc hơn. Từ quán phở Đại Nam trên đường Nguyễn Công Trứ, bạn đi theo đường hẻm đối diện quán, đi khoảng 50m sẽ thấy 1 con hẻm nhỏ bên tay phải, đi hết hẻm sẽ thấy 1 quán bánh xèo sân vườn bên tay trái. Quán này không thèm trưng bảng hiệu nhưng khách vẫn tới nườm nượp. Giá 5k/cái thì phải. Mấy hôm còn có khách Tây vào ăn nữa. 1 phần bánh xèo cho 2 người gồm 6 – 10 bánh (tuỳ bạn gọi) + 1 dĩa bánh tráng + 1 dĩa rau sống + 2 chén mắm. Mắm ở đây có mắm đục và mắm trong, bánh xèo thơm, nóng, con tôm to vật vã, giá và miếng thịt cũng to, ớt ở đây rất cay. Ăn 1 cái bánh xèo là đáng 1 cái. Mỗi người ăn 5 cái là khỏi cần ăn gì nữa, về ngủ đủ rồi. Mình chỉ ăn được 3 – 4 cái thôi à.
    Bánh xèo núi Nhạn. Quán này do 1 chị khá trẻ đứng bán. Quán có bán bún mắm, trước cửa có nước mía nên vừa ăn bún mắm, vừa uống nước mía cũng khá thú vị. Bánh xèo ở đây giá khoảng 4 - 5k/cái. Con tôm nhỏ hơn so với bánh xèo Đại Nam nhưng ăn cũng ổn, sau sống sạch sẽ, bánh đổ vừa ăn, không quá ướt. Mình thì thích ăn bún mắm ở đây, 2 vợ chồng ăn xong mỗi đứa 1 tô bún mắm sẽ kêu 1 phần bánh xèo 5 – 6 cái cho 2 đứa là no. Giá 1 tô bún mắm là 5k, bao gồm: 1 tô bún tươi có rau sống (giá, xoài, rau thơm cắt nhỏ) + 1 chén nước mắm đục. Đặc biệt, nếu bạn đi > 2 người thì quán sẽ cho thêm 1 chén xoài sống bằm nhuyễn để cho thêm vào tô bún nếu thích. Bún mắm ở đây cực kỳ phù hợp với người có cái bụng khoẻ, thích ăn mắm đục, mắm nêm các thể loại và thích ăn xoài chấm mắm.
    Trên đường Nguyễn Công Trứ có 1 quán bánh xèo giòn, bánh xèo ở đây được chiên giòn rụm, giòn rum rúp, giòn không thể giòn hơn, với giá cũng 5k/cái. Nhưng quán bán khá lụp xụp, nhỏ và hay nghỉ, không có biển hiệu gì, do 1 bà cụ già bán. Quán cũng khá nhỏ nên chỉ ngồi 4 người là đủ, ngồi thêm người thứ 5 là chật nha. Nếu bạn thích thì quán này đối diện cổng chùa trên đường Nguyễn Công Trứ.
    Còn tiếp...

4. Bắp mắm, khoai nướng
    Dọc đường Hùng Vương của Tuy Hoà có rất nhiều lò bắp mắm. Gọi là lò vì chỉ có 1 cái bếp lò than quạt luôn tay + 1 bịch bắp sống to + 1 tô mắm là thành 1 quán bắp mắm rồi. Mắm để chan ở đây là mắm ớt đục, có hẹ xắt nhuyễn. Mình ăn thì ko thấy cay lắm, nhưng có thể sẽ có người thấy cay. Cọng hẹ chan trong mắm này nổi tiếng vì chỉ có duy nhất Tuy Hoà có cọng hẹ này nhé, họ hàng mình ở Sài Gòn vẫn phải nhờ gửi mua vào để ăn với bánh bèo bánh hỏi trong đó suốt thôi. Cọng hẹ ở Tuy Hoà rất nhỏ nếu so với hẹ Sài Gòn, chỉ bằng 1/10 cây đũa, nhìn như cọng cỏ vậy. Nhưng ăn cực kì thơm, khi xắt nhuyễn trộn với mắm nướng thì.. ực ực, không gì sánh bằng. Giả sử bạn là dân ăn quà vặt, thì phải ăn thử bắp mắm Tuy Hoà 1 lần cho biết. Bạn mình người Thanh Hoá, trước đây không ăn được mắm này, sau này ăn được thì ghiền luôn, hehe
    Nhiều quán như vậy, nhưng dân tình chỉ chuộng duy nhất 1 quán, không tên, không biển hiệu, nằm trên lê đường, sau lưng là ruộng lúa nội thành, mát lồng lộng, cứ đi dọc đường Hùng Vương, thấy quán bắp nào đông nhất, có căng bạt, chính là quán đó. Quán này bán từ 3h30 – 4h chiều đến tối. Quán do 2 vợ chồng khá lớn tuổi bán, cô bán bắp thì tròn và hay nói chuyện, ông chú chồng cô thì chân hơi cà nhắc, hay ngồi lột vỏ bắp cho vợ và nghe radio hát nghêu ngao. Bắp ở đây giá 4k/trái, non và mắm rất chất lượng. Bạn chỉ đủ sức ăn khoảng 3 trái, nếu đang thèm. Mình chưa thấy ai ăn được 4 trái bao giờ. Quán này còn có bán khoai nướng, giá thì mình ko nhớ vì ko mấy khi ăn, nhưng cũng khá là hạt dẻ. Nếu bạn hỏi mua bắp, bác chủ quán sẽ nướng sẵn cho bạn 1 trái hoặc bạn tự chọn 1 trái trong 1 lô bắp sống trên kệ và bác sẽ nướng cho bạn, sau đó để bạn tự chan mắm tuỳ thích. Nếu bạn bảo không biết chan thì sẽ chan giùm luôn. Bắp rưới đều mắm xong, sẽ đặt lại lên bấp để hong cho khô, mắm lúc hơi khô khô sẽ toả ra 1 mùi thơm quyến rũ khó cưỡng. Tuy nhiên, bạn không nên lựa dữ quá, kiểu ăn có 1 trái mà lật lựa hết 20, 30 trái thì cũng hơi shock thật. Tuy Hoà không có chuyện cháo chửi, phở chửi nhưng sẽ bị lườm lườm nếu bạn quá sức kỹ tính nhé.
    Bạn cũng có thể ăn bắp nướng không có mắm, ăn kèm với muối é. Muối ở đây là muối hầm, giã nguyễn với cọng rau é trắng. É trắng cũng là đặc sản của Hoà Đa, bạn mình chuyên buôn bán thức ăn ở Sài Gòn vẫn thường về đây để lấy é vào bán. É trắng ở Tuy Hoà thơm phức, mùi rất nồng, giã nhuyễn với muối ớt sẽ cho ra một thứ muối nêm rất đặc trưng, ăn với bắp non nướng thì không gì tuyệt bằng. Bạn nào ăn chay thì có thể thử món này nhá.
    Sát bên cạnh quán bắp có 1 quán bánh kẹp, bánh kẹp ngọt ngọt có dừa nạo giá 1.500 đồng/cái. Mua 2 cái giá 3k thì khỏi mất công cô chủ quán chạy xơ bơ đi tìm tiền thối cho bạn. Hehe. Bánh không ngọt lắm, ăn nhâm nhi cũng được. Nhưng đừng ăn chung với bắp, 1 bên mặn 1 bên ngọt, chả giống ất giáp gì.
    5. Nước mía
    Tuy Hoà ngập tràn các quán nước mía, giá dao động từ 3k – 5k/ly. Mía ngọt hay không tuỳ vào đợt mía. Thường thì mía khá ngọt, không bao giờ có đường hoá học nhé.
    Bạn có thể uống nước mía ở quán đối diện cổng trường Hùng Vương, ngay trên đường Nguyễn Huệ, với giá 2.500 đồng/ly. Giá rẻ nhất Tuy Hoà, dân tình thường ngồi uống đông đen, quán bán cả ngày. 2 người kêu 2 ly nước mía ngồi 4,5 tiếng đồng hồ không ai thèm nói gì. Ly nước mía thơm phức, đầy ươm, sánh ngọt, đảm bảo không có hoá chất chỉ có 5k/2 ly, hí hí. Bạn nhớ chú ý vì trước cổng trường có 2 quán, quán nào có bán sữa đậu nành, nước dừa thì mới đúng là quán được ưa chuộng. Quán này do 2 vợ chồng đứng bán, cô chủ quán cũng khá lớn tuổi rồi. Quán bên cạnh do 2 chú bán, chỉ có nước mía và nước dừa, giá đắt hơn và ly nước mía cũng không ngon bằng (chả hiểu sao nữa), quán này thường vắng lắm.
    Ngoài ra, bạn có thể xuống quảng trường 1 tháng 4, uống 1 ly nước mía giá 5k với kích cỡ và chất lượng chỉ gần bằng ly nước mía nói trên. Được cái là không khí siêu thoáng, ngồi vừa đập muỗi, vừa xem dân tình chạy nhảy vui chơi ca hát, tỏ tình, ôm nhau, đi bộ, đi tắm biển, đi dạo, đi ngóng thiên hạ như mình. Không gian phù hợp để tám chuyện, tỏ tình bâng quơ, rất hữu tình. Quanh quảng trường, các quán nước mía đều bán với giá như nhau, chất lượng như nhau nên không cần chọn. Quán nào cũng thế. Bạn cũng có thể gọi cam vắt, chanh dây, sinh tố bơ các thể loại với giá mười mấy, hai mươi nghìn tuỳ loại. Các quán khu vực này bán từ khoảng 4h30’ đến tối nhé.
    6. Chè
    Bạn thích ăn chè trái cây, chè các loại hay chè Thái? Tuy Hoà có tất. Chè Tuy Hoà không ngọt như chè Sài Gòn, không mặn như chè Đà Nẵng, và giá thì rẻ hơn nhiều.
    Nếu bạn thích thi ăn chè, 2 quán chè ngay ngã 4 Duy Tân – Trần Hưng Đạo sẽ đáp ứng bạn. Giá mỗi ly chè ở đây chỉ có 2k. Đúng, 2 nghìn đồng đấy. 2 quán này do 2 chị em ruột bán, mỗi người 1 bên nên chất lượng khá giống nhau. Nhưng quán có đông người đứng bán hơn, sáng và gần Coopmart hơn thì khá khó chịu, bán chè mà thái độ như bán vàng. Do người bán không phải là chủ mà là người ở được thuê, phụ bán, góp cổ phần nên bán cũng trời ơi hơn. Quán đối diện, nhỏ hơn, cô chủ đã mất chồng, ở vậy nuôi 2 đứa con ăn học nên điện đóm cũng tù mù hơn, nhưng phục vụ dễ chịu hơn. Ngày xưa, người ta gọi đây là chè trăm năm vì giá chè chỉ có 500 đồng/ly, nói lái của từ năm trăm. Có các thể loại: chè sâm bổ lượng, chè trôi nước, chè đậu xanh, chè đậu đen, chè nếp, chè bắp, chè chuối, chè thập cẩm, flan, rau câu… Đồng giá 2k cho 1 ly/chén chè. Mình chỉ ăn được 2 ly là đầu hàng rồi. Từng thấy có người ăn 10 ly, chưa có ai phá nổi kỷ lục. Quán bán từ khoảng 5, 6h tối đến khuya.
    Ngoài ra, quán chè Hương Hương có bán chè thập cẩm và chè trái cây giá 10k. Quán bán từ khoảng 3h chiều tới tối. Mình thích chè trái cây ở quán này.
    Bạn cũng có thể ăn chè chuối nướng ở gần nhà máy điện lực …
    Hic, hôm sau mình sẽ type tiếp nhé. Mỏi tay quá rồi…

Leanh192@yahoo.fr
    Cam on ban nhieu <a rel="nofollow" href="http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=https://play.google.com/store/apps/details?id=com.tapatalk.webtrethocomforum" onclick="ga('send','event', 'LinkOutTrack','http://www.webtretho.com/forum/f110/kinh-nghiem-du-lich-tuy-hoa-phu-yen-1939138/', 'http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=https://play.google.com/store/apps/details?id=com.tapatalk.webtrethocomforum');" target="_blank">Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android</a>
    check mail giúp mình nha bạn

Trời ơi
    Thèm đi Tuy Hòa nữa quá

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm đi du lịch 30 tháng 4 tại Đà Nẵng
    Bởi dannypham trong diễn đàn Du Lịch Và Giải Trí
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-02-2015, 05:18 PM
  2. Những kinh nghiệm bất kì nhà đầu tư bất động sản nào cũng cần phải biết!
    Bởi zzquangzz trong diễn đàn Nhà Đất - Bất Động Sản
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-11-2015, 07:48 AM
  3. Hỏi về kinh nghiệm kinh doanh thời trang túi xách, phụ kiện
    Bởi vuong_nguyen_92 trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-18-2013, 02:09 PM
  4. Ai có kinh nghiệm đi Cần Thơ, làm ơn giúp với!
    Bởi phamvantrungtin1 trong diễn đàn Du Lịch Và Giải Trí
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 04-25-2009, 04:42 PM