Chào mừng đến với Đăng tin quảng bá lên nhieutienvl.
  • Login:
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Đừng bao giờ mua hạt hay củ để trồng cây ở Đà Lạt nhé các mẹ

Các mẹ ạ, ax nhà mình hay đi ĐLạt và rất hay mua hạt cây về để mình và bố mình trồng. Vì nhiều lần hạt ko lên hoặc lên nhưng chả biết là cây gì, thậm chí mình gửi cho bác mình ở quê là nông dân chuyên trồng hoa mà cũng chẳng bao giờ ra hoa cả. Ax thì cam đoan là cây mọc lên ko giống cây mà họ giới thiệu, nhiều lần quá nên mình ko tín nhiệm ax.:Sick:
    Vừa rồi mình đi chơi ĐL và tự mua khá nhiều loại hạt và củ, họ giới thiệu cây cho mình và về trồng thì đều thành cây nhưng là những cây gì đó lạ hoắc ko phải cây họ giới thiệu cho mình, tức quá cơ. Mà mua ở mấy hàng liền. Trong đó có 1 hàng khá nổi tiếng, nhiều khách hàng nơi xa như mình mất tiền ngu ở đấy, lại còn mất công về nhà chăm nom, tưới tắm nữa chứ.
    Mình sẽ hỏi lại cái chỗ mình mua nhiều nhất rồi post lên để các mẹ cảnh giác, đặc biệt là những mẹ thích trồng cây.

Trích dẫn Gửi bởi mebau
    Các mẹ ạ, ax nhà mình hay đi ĐLạt và rất hay mua hạt cây về để mình và bố mình trồng. Vì nhiều lần hạt ko lên hoặc lên nhưng chả biết là cây gì, thậm chí mình gửi cho bác mình ở quê là nông dân chuyên trồng hoa mà cũng chẳng bao giờ ra hoa cả. Ax thì cam đoan là cây mọc lên ko giống cây mà họ giới thiệu, nhiều lần quá nên mình ko tín nhiệm ax.:Sick:
    Chính xác chị ạ. Nhà em có không bít bao nhiêu hạt, cây, củ tha lôi từ ĐL về, chết nhăn răng. Có cái cây hoa giống cây ngọc trâm, trồng tới 10 năm nay mới thấy ra hoa, cây này cũng là cây duy nhất. Sợ thật!

Em cũng thấy là chính xác ạ! Em đi bi nh iu lần là bấy nhiêu lần vác về SG, có 1 lần mua 1 củ cây Lữ Yên Thảo gì gì í, mua ngay trong chỗ bảo tàng sinh vật học, về trồng hì hụi 2 năm, nó ra hoa, hóa ra là cây hoa huệ!
    Túm lại là sau này nghe mẹ bạn em nói rằng, bác í là dân ĐL nhưng toàn phải xuống sì gòn mua cây cảnh lên trồng thôi

Mình cũng thế, trăm lần như một. Rút kinh nghiệm là chỉ mua cái cây , mà cây đã có hoa rồi í. Cẩm tú cầu mọc đầy ngoài đường, bẻ một cành mang về cắm xuống là được.
    Chả hiểu tại sao họ lại lừa lọc như thế ?

Tớ cũng bị một lần, mang về trồng chẳng mọc nổi một cây, chừa rồi...

èo, thành phố du lịch lừa đảo, mất khách quá!

hihi, có bác bị 1 lần chứ như em 3 lần vẫn ngu, lần nào về cũng rinh 1 đống củ, vài giỏ đã ra cây, rồi cây chiết.... xong trồng la liệt cả mấy năm toàn thấy lá và lá héo....chả thấy hoa bgiờ cả. Bị ông ngoại cười cho thối mũi

Đúng cho trường hợp của mình luôn..
    Từ hồi cha sanh mẹ đẻ đến giờ đi DL được 3 lần thì 3 lần đều mua hạt về trồng (cho gọn). Nó còn ko thèm nảy mầm nữa chứ đừng nói là mọc thành cây..
    Có lần được quảng cáo 1 loại cây trồng quanh nhà sẽ xua muỗi ruồi..Hí hửng đem về vài bịch cho bà con bạn bè trồng..Cả tháng trời chả thấy mặt mũi cây con đâu cả..Cứ tưởng mình sát cây chứ..Quá chán..
    Phải tẩy chay hạt giống DL thôi..

Trích dẫn Gửi bởi motmanhtroixanh
    Mình cũng thế, trăm lần như một. Rút kinh nghiệm là chỉ mua cái cây , mà cây đã có hoa rồi í.
    Có lần bạn mình mua về cây có hoa hẳn hoi, mang về nhà 1,2 hôm sau hoa héo queo (héo chứ ko fải tàn) trong khi câu vẫn xanh tốt.
    Kiểm tra kỹ hóa ra hoa và cây nối với nhau, chứ ko fải là hoa của cây đó ( kiểu như bông hồng đc nối với nhánh hồng = kim đinh í). Mà tài nhé, đính sao mà cây vẫn chắc chắn khi mua, và hoa còn tươi rói.
    Thường tâm lý mua chỉ trước khi chuẩn bị về lại SG mà, cho nên ko đủ tgian để hoa làm lộ tẩy người bán. Khi về tới SG rồi thì còn làm gì đc nữa

tại sao lại lừc đảo vậy?Hay đó là cách để độc quyền hoa ĐL