Chào mừng đến với Đăng tin quảng bá lên nhieutienvl.
  • Login:
Kết quả 1 đến 3 của 3

Đảo Lý Sơn - MỘT BÀI CHIA SẼ NGẮN CHO CÁC BẠN THÍCH DU LỊCH BỤI HOMESTAY

*** Lưu ý khi ở nhà nghỉ HOMESTAY CHỊ TÝ (tên khác CHỊ HOA (0984437864)- đảo Lý Sơn nói riêng cũng như những nơi khác nói chung
    Nhóm tụi mình 9 người hôm 8/3/15 vừa rồi có đi Lý Sơn và nghỉ tại nhà của bà TÝ , ban đầu khi vào ở chị cũng nói với nhóm là khu nhà chị bao lâu nay an toàn lắm, đêm ngủ cũng không cần chốt cửa. Tụi mình cũng đi phượt nhiều đảo, nào giờ chưa có chuyện gì xảy ra. Tuy nhiên hôm đầu tiên đến ở thì không sao, đêm cuối qua hôm sau đi về thì xảy ra tình trạng là trộm vào nhà và lục bóp lấy sạch tiền của nhóm, chừa lại giấy tờ tuỳ thân và 9 vé tàu từ cảng lý sơn về Sa kỳ trong vẻn vẹn 1 tiếng rưỡi. Có vài chi tiết không hợp lý và khi cho lời khai anh công an cũng cho rằng tình tiết vụ án quá nhiều điểm bất họp lý. Và sau đây là những điểm bất hợp lý theo nhận định của nhóm
    1- Vụ trộm quá táo bạo: 00h30 đèn vừa tắt hẳn thì chỉ 02h00 là chủ nhà phát hiện đóng túi giỏ ngoài hè (chỉ vọn vẹn 1h30 phút)
    2- Bọn trộm này chắc phải "để mắt" đến nhóm tụi mình. Vì chúng ra tay ngay cái phòng có tiền mặt trong người, phòng kế bên tiền mặt ko là bao.
    3- Nếu đã "để mắt" thế tại sao ko chờ đến sau 2h khi ông chủ nhà đã đi tưới tỏi, chắc chắn người trong nhà đã say giấc hẵn ra tay cho... Chắc kèo, và tới sáng khi mọi người thức dậy mới phát hiện.
    4- Theo lời khai của bà TÝ (chủ nhà) là khi vào phòng tụi này đèn sáng bưng????, đèn sáng bưng vậy BỌN TRỘM MỞ ĐÈN KHI HÀNH ĐỘNG??? có thấy Ip6+, Ip5s, Ip4, SS nằm la liệt ngoài phòng mà nó ko lấy lại chôm ngay Ip5s đang sạc trong kẹt phòng?
    5- Trong nhóm mất của, có 1 bạn mất tiền trong ví, ví để trong vali và chuyện lạ là vali ko hề bị đem ra sau hè. VẬY BỌN TRỘm LỤC LỌI NGAY TẠI PHÒNG có gần chục người đang ngủ ngay đấy???
    5- Nhà bà TÝ có 3 đứa nhỏ ngủ ngay phòng bên, theo lý thường khi nhà có chuyện trộm có mấy chú công an đến như vậy thì nhất định mấy đưa nhỏ sẽ lom com ngồi hóng chuyện. Thế mà đến sáng mơ hôm sau mới thấy mấy đứa trẻ xuất hiện.
    Đau xót và buồn bã về việc mất tiền của và MẤT CẢ NIỀM TIN dành cho người dân nơi đây, nhóm tụi mình lại thêm 1lần nữa ngỡ ngàng trước thái độ của bà Tý chủ nhà. Không dành dầu chỉ một chút cảm thông và trách nhiệm của người chủ nhà, bà TÝ còn muốn giữ CMND của tụi mình vì sợ không trả tiền phòng. Vét sạch cả nhóm chỉ còn vỏn vẹn hơn 2 triệu đồng (chi phí cho chục con người), và giữ CMND thì làm sao "leo" lên máy bay??
    Mặc dù rất bức xúc sự viẹc nhưng nhóm mình vẫn giữ lời hứa chuyển trả tiền nhà cho bà TÝ và ông TRẦN TÀI qua ngân hàng phát triển nông thôn ở Lý Sơn. Mong mọi người xem đây là bài học kinh nghiệm để khi có du lịch ra Lý Sơn phải cẩn thận hơn để không xảy ra tình trạng mất mát như nhóm tụi mình vừa rồi.
    Ah, mình cũng nói thêm, khi bà TÝ ra đón nhóm mình có mấy chiếc xe ôm đi theo, chị bảo là người quen hết nên cứ lên xe chở về, khi đám tụi mình lên xe về thì chị nói đám mình gửi tiền xe là 20.000đ 1 chiếc, tổng cộng 5 chiếc là 100.000đ, tụi mình thắc mắc với chị là sao lúc đầu chị nói người
    tụi mình thắc mắc với chị là sao lúc đầu chị nói người quen chở về và bây giờ nói họ là xe ôm, trong khi từ cảng nếu đi bộ về chưa đầy 10 phút. Chị có nói rằng nếu đi ít chị ra chở về cũng được, còn nhóm mình tới 9 người thì sao chị chở hết. Nếu bọn em hok chịu trả thì chị tự bỏ tiền túi ra trả cho mọi nguòi, chứ mấy anh em cũng hiền và tội nghiệp. Mặc dù không được nói ngay từ đầu là xe ôm nhưng chuyện đã rồi và nhóm mình vẫn thanh toán sòng phẳng, tuy nhiên cảm thấy như mình bị lừa vì không được thoả thuận rõ ràng từ trước đó.
    Về vẻ đẹp mà thiên nhiên ban cho ĐẢO LÝ SƠN là không cần bàn cãi nữa, nếu không có sự việc này xãy ra thì chuyến đi vừa rồi của nhóm mình thật là tuyệt vời. Gặp được chú chạy xe thồ ở đảo nhỏ chở giùm đi mua Cua Đá (không lấy tiền xe nhé và chú nhiệt tình lắm cơ).Người đàn ông với màu da rám nắng (phải nói là cháy nắng mới đúng), có nụ cười cũng toả nắng, chú thân thiện và nhiệt tình đúng như những gì người ta vẫn thường nói về người dân Lý Sơn... Ngồi ngẫm lại chuyến đi vừa rồi CÁM ƠN chú xe thồ có nụ cười toả nắng đã cho nhóm mình lại niềm tin dành cho người dân biển đảo nơi đây.

cảm ơn bạn nhều, một bài học lớn đây, mình cũng hay ở homestay lắm, từ giờ phải cẩn thận mới được.

Chia buồn cùng nhóm của bạn.
    Mình cũng từng đi Lý Sơn và trước khi đi cũng nghe rất nhiều về sự hiếu khách cũng như lòng tốt của dân đảo. Vì đi một mình nên mình cũng cẩn trọng ko dám ở homestay.
    Mình thuê nhà nghỉ nhỏ để ở nên cũng khá an toàn. Ăn chung với chủ, họ ăn gì mình ăn đó. Nói chung là đi du lịch nên mình cũng muốn sằng phẳng mặc dù có thể xin ở nhờ, ăn ké, mượn xe. Phong cảnh thì thực sự rất đẹp. Mình đã gặp rất nhiều người dân hiền lành và tốt bụng.
    Chú xe ôm sẵn sàng cho mình mượn chiếc xe, chỉ mình cách đi xe 67, và chạy vòng vòng. Mình được ăn ké cơm của một gia đình trên đảo bé, được đi mò cua bắt cá khi nước rút về đêm ở đảo bé cùng với hơn 10 ng lạ . Sau đó thì về nhà 1 anh trên đảo ăn nhậu.
    Nói chug chuyến đi của mình rất tuyệt. Mình cũng đang có í định trở lại Lý Sơn.

Các Chủ đề tương tự

1. [Chia Sẻ] Cách làm một chiếc bếp cồn du lịch nhỏ gọn trong lòng bàn tay
    Bởi lenga20 trong diễn đàn Du Lịch Và Giải Trí
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-31-2015, 06:29 PM
  2. mình muốn mua 1 chiếc váy hợp với người nhất
    Bởi inspirationone trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-23-2013, 09:25 PM
  3. Cài lại FW ! các bạn chia sẻ dùm mình. thank !!
    Bởi honguyen546 trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 02-01-2013, 12:04 AM
  4. Xin Chia sẻ a,e sài sim ghép IP4 & 4S!
    Bởi xuyentran trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-12-2012, 05:50 PM