Để có một tấm hình đẹp không chỉ dựa vào tay nghề của "phó nháy", nó còn phụ thuộc khá nhiều vào phong thái, cách tạo dáng của bạn và các hiệu ứng bên ngoài nữa đấy.
Ngoài mô tuýp “tự sướng” quen thuộc với chiếc điện thoại trên tay, dưới đây sẽ là những mẹo giúp bạn ăn hình hơn và cảm thấy tự tin khi đứng trước ống kính của một ai đó nhé!
1.
Dáng đứng nghiêng góc
Nếu chụp hình toàn thân, bạn nên hạn chế đứng trực diện vào ống kính vì như thế sẽ khiến cơ thể của bạn bị thô và có phần cứng nhắc. Lời khuyên từ những stylish của các ngôi sao rằng, bạn nên tạo dáng đứng có góc nghiêng 45 độ, hãy chọn một chân làm trụ và chân còn lại bạn có thể duỗi sang bên hoặc khụy nhẹ xuống, đồng thời phần thân trên hơi xoay nghiêng góc 45 độ hướng về máy ảnh. Tư thế này giúp hình ảnh bạn thon gọn, tự nhiên hơn rất nhiều. Bạn cũng có thể học lỏm cách tạo dáng của các ngôi sao nữa đấy.

(Ảnh: Internet)

(Ảnh: internet)
2. Các hiệu ứng từ bên ngoài
Đó chính là màu sắc, trang phục, kiểu tóc và góc chụp của máy ảnh. Đó là những điều tối thiểu giúp bạn có được một tấm hình ưa nhìn nhất. Hãy biết lựa chọn trang phục tôn dáng cùng màu sắc, kiểu tóc hài hòa. Đồng thời lưu ý về góc máy chụp: nên cận cạnh nếu bạn quá gầy hoặc quay xa nếu cơ thể bạn mũm mĩm để hạn chế được các nhược điểm của bản thân. Ngoài ra, bạn nên là người hiểu rõ mình nhất để biết được góc độ, vị trí nào sẽ giúp mình ăn ảnh để có thể tự tin “pose” hình.
Mặt khác, ngày nay có rất nhiều ứng dụng chỉnh hình trên các thiết bị công nghệ, bạn có thể “nhờ cậy” chúng để tạo hiệu ứng cho hình ảnh của mình thêm xinh đẹp và ấn tượng.
3.
Cầm nắm phụ kiện để thêm tự tin
Một mẹo nhỏ cho các cô nàng nhút nhát và thường mắc cỡ khi chụp hình đó là hãy cầm nắm phụ kiện bên mình như túi xách, ví… hay bất cứ thứ gì duyên dáng để giúp bạn quên đi cảm giác thẹn thùng. Đó chính là biện pháp tâm lý “giữ cho đôi tay bận rộn” sẽ giúp bạn phân tán tư tưởng e dè, cảm thấy tự tin hơn khi tạo dáng chụp hình. Ngoài ra, tư thế bắt chéo chân ở phần mắt cá và chống tay nhẹ bên hông cũng khiến bạn có được hình mẫu ăn ảnh.

4. Luôn để góc ảnh ngang bằng
mắt hoặc cao hơn
Nhiều người nghĩ rằng nếu chụp hình ở góc thấp hơn sẽ tạo ra độ cao cho mẫu ảnh, nhưng như thế sẽ khiến cơ thể của bạn trông có vẻ to và thô đấy. Do đó, tầm ngắm tốt để có một tấm hình nhất từ ống kính dành cho bạn là từ mắt hoặc cao hơn thế. Ở góc nhìn này bạn trông sẽ thật thon gọn và nhỏ nhắn, gương mặt có vẻ rạng ngời hơn vì được bắt sáng. Nếu bạn để ý thì kiểu chụp hình trên cao luôn được các bạn nữ ưa dùng vì tính năng giúp “mắt to, mặt nhỏ” của nó đấy.