Cách chọn mua và mang vừa giày rộng cho những mẹ chân nhỏ.
Cũng như các mẹ, thời gian này ngoài gia đình và công việc, mình cũng lo mua sắm cho bản thân dịp năm mới. Và vấn đề khiến mình từng đau đầu nhất là làm sao để có đôi giày ưng ý. Bởi bàn chân mình rất bé, chỉ dài 20cm, mang giày số 2 (size tây) và size 34 đều lót trước lót sau mà vẫn phải cố đi sao cho đừng tuột. Sau một thời gian lùng sục với những cái lắc đầu của người bán và một số khó khăn nhỏ gặp phải, mình muốn chia sẻ một vài kinh nghiệm mà có lẽ sẽ có ích với các mẹ có chân bé như mình. Đó là nơi bán, cách chọn mua và nếu không mua được hoặc lỡ mua phải giày rộng thì phải làm thế nào.
1. Luôn mang theo miếng lót khi mua giày
Khi tình cờ thích một đôi giày nào đó ở cửa hàng mà không mang theo miếng lót thì tốt nhất là các mẹ không nên mua. Khi chuẩn bị đi shopping, hãy chắc chắn là các mẹ mang theo miếng lót đã chuẩn bị sẵn.
2. Cách chọn mua và sử dụng các loại miếng lót
Trên thị trường có khá nhiều các loại lót giày phù hợp với nhiều mục đích sử dụng khác nhau, nhưng hầu hết các cô nàng chân nhỏ đều không thể thiếu 3 loại lót giày sau: loại lót ở mũi giày, loại dán ở gót và loại nguyên miếng từ ngón chân đến gót chân
Đối với các loại giày bít mũi thì các mẹ nên dùng loại lót giày bằng vải có lỗ thông hơi cho thoáng mát. Còn đối với các loại giày hở mũi thì các mẹ nên sử dụng loại lót bằng silicon để tránh làm lộ miếng lót.
Trừ loại bắt buộc phải dán ở gót, những loại còn lại dù có keo cố định thì các mẹ cũng không nên dán vào mà hãy để nguyên giấy lót để có thể dễ dàng lấy ra và cho vào đôi giày khác. Mẹo nhỏ này giúp các mẹ chỉ với 1 đôi miếng lót nhưng có thể dùng với nhiều đôi giày.
Với dạng vỉ nhiều miếng lót nhỏ chỉ lót ở chỗ làm đau chân thì không nên mua vì phải dán cố định, nhưng trong quá trình sử dụng, mồ hôi và các chuyển động khi đi làm loại này di chuyển lung tung. Thay vào đó, các mẹ có thể lót bông gòn vào các chỗ đau đó. Các miếng lót có giá dao động từ 10-30.000/cặp tùy loại, các mẹ có thể mua luôn ở nơi mua giày hoặc có thể tìm thấy giá tiết kiệm hơn trên các trang groupon hiện nay.
3. Những nơi bán giày size nhỏ.
Cửa hàng Trung - Bình ở khu Tạ Thu Thâu có nhiều kiểu giày size 35 và có bảo hành keo, mặt gót cho các loại giày nữ.
Khu bán giày đối diện siêu thị Cống Quỳnh thì có khá nhiều kiểu có size 34, tuy nhiên khu này chỉ mở bán vào khoảng 18h trở đi.
Cao cấp hơn một chút, các mẹ có thể đến chuỗi cửa hàng Saigon Square để tìm giày xuất khẩu. Nhiều quầy trong này có giày size nhỏ từ số 2 (size 34). Tại đây, mình đã may mắn mua được một đôi Nine West made in VN cực kỳ chất lượng mà soi mãi chẳng thấy lỗi chỗ nào, chỉ với giá 250.000 thôi các mẹ hay order hàng từ Mỹ, hãng Nordstrom cũng có kha khá kiểu size 35, 36 cho khách hàng Châu Á. Các mẹ cũng nên để ý đến những web nào giảm giá thường xuyên vì họ có lượng hàng tồn kho nhiều, tất nhiên sẽ tồn những size quá lớn hoặc quá bé.
4. Tìm mua size trẻ em
Đôi khi các mẹ phải chấp nhận tìm mua giày trẻ em vì chân quá bé. Tất nhiên không thể mong đợi một đôi cao gót form tôn dáng ở thể loại này. Giày lười, giày thể thao, giày vải trẻ em từ size 1,5 hoặc 2 là những size khá dễ tìm. Những hãng như Zara, Next, Clark... có sản xuất những mẫu giày mẹ - con với kiểu dáng phù hợp cho cả bé lẫn mẹ. Nhưng phần lớn giày trẻ em xuất khẩu được bán ở Hà Nội nên các mẹ ngoài khu vực này nên tìm hiểu kỹ số đo chi tiết của size riêng từng hãng trước khi đặt mua.
5. Lót giày cố định
Chợ Bến Thành, Xóm Chiếu, Thái Bình là những nơi có dịch vụ này. Người thợ sẽ dùng keo và ruột cao su đen lót tỉ mỉ vào phía dưới và sau gót. Tuy nhiên, khi lót thử, các mẹ nên đi lại một lúc xem có thoải mái không, để tránh khi lót xong thì quá chật, lúc này, gỡ miếng lót ra rất cực và luôn để lại một ít cao su lởm chởm làm xấu giày.
6. Đóng giày.
Giải pháp cuối cùng là đóng giày. các mẹ nên tìm hiểu kỹ tay nghề cũng như so sánh giữa mẫu - thành phẩm của các sản phẩm trước đó mà người thợ đã đóng trước khi đặt đóng, và chỉ nên lựa chọn những cửa hàng có sẵn mẫu da, đế, gót, phụ liệu khác... để khách hàng chọn lựa, tránh tình huống mô tả bằng miệng, bằng hình ảnh rồi lại nhận được đôi giày không vừa ý chút nào.
Hy vọng những chia sẻ trên đây của mình sẽ giúp các mẹ sở hữu được đôi giày ưng ý nhất. Chúc các mẹ luôn xinh đẹp!