Chào mừng đến với Đăng tin quảng bá lên nhieutienvl.
  • Login:
Kết quả 1 đến 5 của 5

Để đồ len không còn gây ngứa ngáy

Rất ấm áp, sang trọng và cổ điển, quần áo len là loại trang phục tiêu biểu cho thời trang thu đông, duy chỉ có một điều khiến len kén người mặc, đó là chúng gây ngứa cho những làn da nhạy cảm. Nhưng đó là bạn chưa biết cách khắc phục thói “đỏng đảnh” của len mà thôi.

Làm thế nào để đồ len không còn gây ngứa ngáy cho da? Ảnh: Gettyimages
    Mặc dù hầu hết đồ len trước khi xuất xưởng đều đã được xử lý để giảm độ kích ứng với da (đối với hàng len có thương hiệu), nhưng nếu bạn có một làn da quá nhạy cảm thì vẫn sẽ không tránh khỏi cảm giác ngứa ngáy khó chịu khi khoác lên mình chiếc áo len ấm áp. Thật may là bạn có thể cải thiện tình hình bằng vài “thủ thuật” giặt giũ để không phải ngậm ngùi xếp xó chiếc áo mùa đông yêu thích của mình.
    Giặt tay với glycerin

Bước 1
    – Đổ đầy nước ấm hoặc mát vào chậu giặt, tiếp đến hòa 2-3 muỗng canh glycerin vào nước khuấy kỹ. (Bạn có thể mua glycerin tại các nhà thuốc hoặc cửa hàng hóa chất.)
    Bước 2 –
    Vò nhẹ nhàng bằng tay đồ len của bạn trong dung dịch nước glycerin. Sau đó, ngâm trong một lúc để glycerin có thể ngấm vào sợi vải. Xả lại với nước như bình thường.
    Bước 3 –
    Trải áo lên một mặt phẳng khô. Tình trạng gây ngứa ngáy sẽ được giảm đi đáng kể theo thời gian khi sản phẩm khô. Nếu mức độ gây ngứa không giảm đi nhiều như bạn mong muốn, hãy lâp lại việc giặt giũ trên nhiều lần cho đến khi đạt được kết quả bạn muốn.
    Giặt máy với giấm

Bước 1
    – Cho đồ len vào máy giặt ở chế độ giặt tải ít. Để máy giặt chạy hết chu trình giặt thông thường.
    Bước 2 –
    Thêm 2 chén giấm cất vào máy trong lúc đang xả và để máy vận hành tiếp tục đến khi xong quá trình giặt của máy.
    Bước 3
    – Để khô bình thường. Nếu áo không hết ngứa như bạn muốn, giặt lại nhiều lần theo cách trên đến khi bạn hài lòng.
    Mẹo & Cảnh báo

Loại len sợi đắt tiền thường có xu hướng ít gây ngứa hơn. Do vậy, nếu bạn thích mặc đồ len mà lại ghét cảm giác ngứa ngáy, hãy hỏi người bán hàng giới thiệu cho bạn những loại len ít ngứa, giá của chúng có thể đắt hơn loại bình thường khác.
    Với quần áo màu, giặt giũ nhiều có thể khiến vải phai màu dù rằng giấm có tác dụng giữ màu cho vải.

Với những tấm vải len màu sặc sỡ, việc giặt giũ nhiều lần có thể giúp giảm ngứa nhưng lại làm phai màu sản phẩm. Ảnh: Gettyimages.
    Để hiệu quả giảm kích ứng da tốt hơn và đỡ hại quần áo len hơn, bạn có thể áp dụng cả hai cách giặt trên xen kẽ với nhau.
    Nếu da bạn dị ứng với cả glycerin và giấm, hai cách giặt trên không thể áp dụng được. Bạn chỉ còn cách chọn lựa thật kỹ và mặc thử trong khoảng 5-10 phút trước khi mua để chắc chắn rằng bạn sẽ không mang về một chiếc áo khiến bạn ngứa phát điên.

thích đồ len quá,nhìn rất chi là đẹp

Em có mấy cái áo em gái tặng bằng lông và len. Mang vào thấy ngứa. Không mang thì thiết. Mình sẽ áp dụng cách này xem có cải thiện không

hay quá, cảm ơn chủ top nhé!

Post này hữu ích thật đấy... Mùa này miền Bắc đang lạnh mà bạn mình sắp về Bắc... nhanh tư vấn thôi :3