Có phải bạn đang có nhu cầu tìm kiếm cho mình một công việc mà mình yêu thích? Thế nhưng đối với các sinh viên mới ra trường thì điều này không phải việc dễ dàng gì. Bài viết dưới đây sẽ gợi ý đến ứng viên một số điều cần làm và vật dụng cần thiết mang theo khi phỏng vấn xin việc.

Giới thiệu bản thân là một trong những cơ hội để ứng viên có thể thể hiện khả năng của bản thân. Bạn nên lưu ý trong phần này không nên nói quá dài dòng mà chỉ nên nói ý chính, trọng tâm và khái quát nhất. Ứng viên nên dứt khoát trong khi trả lời câu hỏi từ nhà tuyển dụng và thể hiện niềm đam mê của mình với công việc ứng tuyển. Để có phần thể hiện bản thân tốt, ứng viên nên luyện tập kỹ phần này nhiều lần trước khi đi phỏng vấn xin việc.
Bạn sẽ có một điểm cộng lớn nếu như có kiến thức am hiểu về công ty mà bạn ứng tuyển. Ngoài kiến thức chuyên môn, bạn nên dành thời gian tìm hiểu một số thông tin quan trọng về công ty như lịch sử hình thành, thành tựu nổi bật, ngành nghề kinh doanh,... Những kiến thức này sẽ giúp bạn không phải bỡ ngỡ khi mà bạn có thể lồng ghép khéo léo khi trả lời một số câu hỏi có liên quan.

Mức lương mong muốn có lẽ là một vấn đề nhạy cảm đối với nhiều ứng viên khi phỏng vấn xin việc. Tuy nhiên, bạn cũng đừng ngần ngại đưa ra một con số mà bạn nghĩ là phù hợp với năng lực của bản thân. Việc hiểu và nắm bắt được công việc cũng là một cách hiệu quả để bạn dễ dàng deal được mức lương mong muốn. Ngoài ra, một số yếu tố phụ như tác phong, giờ giấc, phong thái, giọng nói rõ ràng,... cũng là yếu tố quyết định đến sự thành công của buổi phỏng vấn. Phỏng vấn xin việc có lẽ là điều khiến nhiều ứng viên lo lắng, đặc biệt là đối với các sinh viên mới ra trường. Ngoài kiến thức chuyên ngành, ứng viên cũng cần phải mặc trang phục lịch sự và trang trọng thì mới có thể ghi điểm trong mắt nhà tuyển dụng.

>>> Xem thêm : Những website tuyển dụng IT hiệu quả tại Việt Nam - Những điều bạn chưa biết