Đồng phục bác sĩ khi nhắc đến cái tên này thì đa số nhiều người sẽ nghĩ ngay đến các bộ trang phục màu trắng dài đến đầu gối mà các vị bác sĩ hay mặc. Tuy nhiên thì các trang phục bác sĩ không chỉ có những bộ đồ màu trắng mà còn có rất nhiều loại trang phục khác, tùy vào từng lĩnh vực chuyên môn mà sẽ có những bộ đồng phục khác nhau, như khám chữa bệnh hay trong phẫu thuật. Để hiểu rõ hơn về các bộ đồng phục của bác sĩ thì quý khách hãy xem qua bài viết dưới đây.

Đồng phục bác sĩ có những đặc điểm gì ?

Vào năm 2016 thì những bộ đồng phục bác sĩ đã có những quy định bắt buộc và rõ ràng đối với trang phục bệnh viện. Các bệnh viện hay các nơi khám chữa bệnh trong cả nước đã đồng loạt thực hiện việc mặc đồng phục bác sĩ theo quy định của Bộ Y tế để giúp người đang điều trị bệnh có thể dễ phân biệt bác sĩ, điều dưỡng hay y tá với các bộ phận khác trong bệnh viện.

Tham khảo về áo blouse cổ 2 ve tại: https://dongphucbenhvien.com.vn/dong-phuc-bac-sy-duoc-sy

Theo đó đồng phục của các bác sĩ được quy định với những đặc điểm cụ thể như sau:

Áo là màu trắng với kiểu dáng áo blouse cổ bẻ Danton, cài cúc giữa, dài tay hoặc ngắn tay. Chiều dài của áo bác sĩ là đến ngang gối, phía trước áo được thiết kế có 3 túi chứa, khuy cài biển tên nằm trên ngực trái, phía sau của áo xẻ giữa tới ngang mông.

Quần thì cũng là màu trắng với kiểu dáng quần âu hai ly có 2 túi chéo và 1 túi sau.

Mũ sẽ mang theo màu sắc của áo tức là cũng màu trắng.

Đồng phục bác sĩ có mục đích là làm gì ?

Đồng phục của các bác sĩ được thiết kế và may với nhiều mục đích khác nhau, để hiểu rõ hơn về mục đích của các bộ đồng phục này thì các bạn hãy đọc qua nội dung bài viết dưới đây.

Xem thêm về đồng phục sản phụ đẹp tại: https://dongphucbenhvien.com.vn/dong-phuc-phu-san

Đồng phục bác sĩ giúp giảm áp lực mắt

Đồng phục bác sĩ hiện nay nếu không phải màu trắng thì cũng là các loại khác nhưng phải đảm bảo nhạt không được quá nổi bật như màu nhạt xanh dương, xanh lá. Điều này giúp các vị bác sĩ giảm được áp lực cho đôi mắt của mình, tránh việc bị chói trong lúc làm việc như khám bệnh hay phẫu thuật. Đồng thời màu trắng không mang lại sự ảo giác sau ảnh giúp bác sĩ tránh khỏi những sự cố hay nhầm lẫn tại hại không mong muốn trong quá trình làm việc.

Đồng phục bác sĩ giải quyết vấn đề ăn mặc

Bác sĩ chính là bộ mặt của một bệnh viện hay một cơ sở khám chữa bệnh nào đó, việc trang bị các mẫu đồng phục chuẩn mực lịch sự sẽ góp phần xây dựng hình ảnh bệnh viện thêm phần uy tín và chuyên nghiệp. Giải quyết các vấn đề về ăn mặc cho bác sĩ tốt hơn rất nhiều so với việc ăn mặc tự do. Như thế khi các bác sĩ mặc những bộ đồng phục này sẽ tốt hơn là so với việc mặc các bộ đồ tự do trong quá trình làm việc.

Đồng phục bác sĩ đem lại sự thoải mái khi làm việc

Các mẫu áo bác sĩ hiện nay được may thường có chất liệu vải có độ thấm hút mồ hôi rất tốt, độ co giãn cao và lại an toàn cho làn da. Điều này giúp trong quá trình làm việc thoải mái và thuận tiện hơn. Ở môi trường y tế chỉ cần có một chút sơ ý sai sót do sự bất cẩn gây ra cũng có thể dẫn đến nhiều hậu quả khôn lường.

Đồng phục bác sĩ đảm bảo an toàn vệ sinh

Do phải thường xuyên làm việc ở môi trường sạch nên màu trắng của bộ đồng phục dành cho bác sĩ sẽ giúp dễ dàng phát hiện được các vết bẩn do thuốc hay máu từ bệnh nhân dính vào trong quá trình chữa bệnh. Từ đó giúp dễ dàng làm sạch áo và quần của mình hơn. Hiện nay các mẫu áo blouse này còn được may bằng nhiều loại chất liệu vải chống bám bẩn, do đó việc vệ sinh giặt giũ sẽ càng dễ dàng hơn rất nhiều.

Xem thêm các sản phẩm khác tại dongphucbenhvien.com.vn