Tặng hoa 8/3 cho phụ nữ đã không còn quá xa lạ trong ngày đặc biệt này. Tuy nhiên, nguồn gốc xuất phát và ý nghĩa của hành động đẹp này đến từ đâu thì không phải ai cũng biết.

Nguồn gốc tặng hoa 8/3

Ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 hay còn gọi là Ngày Liên Hiệp Quốc vì Nữ quyền và Hòa bình Quốc tế được Liên Hiệp Quốc chính thức hóa vào năm 1977. Đây là thành quả đấu tranh lâu dài và lặng lẽ của hàng triệu phụ nữ trên thế giới.

Theo tờ The New York Times, hơn một thế kỉ sau, lễ kỉ niệm ngày 8/3 được tổ chức ở khắp mọi nơi trên thế giới khi phụ nữ được đắm mình trong hàng ngàn bông hoa tươi thắm. Điều này thể hiện sự coi trọng của xã hội đối với phụ nữ trong ngày này.
Xem thêm bán hoa lan hồ điệp
Chọn hoa 8/3 ý nghĩa

Tại Italy, để kỷ niệm ngày này, nam giới thường tặng hoa mimosa vàng cho phụ nữ. Teresa Mattei, một nữ chính trị gia người Mỹ đã chọn hoa mimosa vàng là biểu tượng cho ngày quốc tế phụ nữ vì bà cho rằng nó khá phổ biến và dễ tìm mua.

Trong khi đó tại Pháp, hoa violet tím và lan chuông lại được ưa chuộng hơn. Tại Nga và Albania, nhiều người cũng dùng hoa mimosa vàng và chocolate làm quà tặng mùng 8 tháng 3.

Còn ở Việt Nam mùng 8 tháng 3 thường tặng hoa gì?

Chọn hoa 8/3 tặng mẹ

Mẹ là người đầu tiên mà chúng ta thường nghĩ đến nhân dịp 8 tháng 3, tặng hoa 8/3 cho mẹ không chỉ giúp thể hiện tình cảm chân thành từ tấm lòng của bạn đến với mẹ của mình mà đây còn chính là bí quyết giúp mẹ cảm thấy yêu đời hơn, vui vẻ hơn và cuộc sống thêm ý nghĩa hơn. Có rất nhiều loại hoa mà bạn có thể dành tặng cho mẹ nhân dịp 8/3 như hoa hồng, hoa ly, lan hồ điệp đều nói lên được tình yêu, lòng kính trọng của mình dành cho người phụ nữ vĩ đại nhất đời mình.
Tham khảo thêm chăm sóc lan hồ điệp sau tết
Chọn hoa 8/3 tặng vợ, người yêu

Ngày Quốc tế Phụ nữ là ngày tôn vinh phụ nữ, trong đó có vợ bạn - một nửa của cuộc đời bạn. Vì thế, đừng ngần ngại thể hiện tình cảm của mình đối với những người phụ nữ mà mình yêu thương nhất. Ngoài những món quà 8/3 ý nghĩa, bạn có thể chọn hoa 8/3 tặng vợ, hay người yêu như hoa hồng tượng trưng cho tình yêu và sự lãng mạn. Hoa tulip không chỉ tượng trưng cho sự giàu có và tình yêu hoàn hảo mà còn là biểu tượng cho cuộc sống vĩnh hằng. Lan hồ điệp sang trọng, tươi lâu như chính sự thủy chung trong tình cảm vợ chồng.

Tặng hoa 8/3 cho sếp, bạn nên chọn những loài hoa tươi tắn và sang trọng, những loài hoa vừa tượng trưng cho vẻ đẹp của chị em phụ nữ như hoa lan hồ điệp vừa tượng trưng cho sự kính trọng và yêu mến, là sự bày tỏ lòng ngưỡng mộ của bạn dành cho sếp.

Tham khảo thêm hoa tặng bạn gái sinh nhật tại đây: ttps://hoalantoda.com/50-mau-hoa-sinh-nhat-dep-tang-ban-gai-nguoi-yeu-y-nghia.html

Ai trong đời cũng có ít nhất một cô giáo dạy dỗ, yêu thương và đồng hành cùng mình trên con đường tri thức. Bạn có thể chọn hoa cẩm chướng đỏ tượng trưng cho sự ngưỡng mộ, tình yêu sâu sắc. Hoa chậu: hãy chọn chậu lan hồ điệp, thanh cao, sang trọng mang ý nghĩa bày tỏ tính yêu mến và kính trọng, biết ơn sâu sắc đến cô giáo.

Chọn hoa 8/3 tặng bạn bè, đồng nghiệp, chị em gái

Đối với bạn bè, đồng nghiệp hay chị em gái thì bạn sẽ vô cùng đơn giản khi chọn lựa hoa cho các cô nàng. Bạn có thể chọn hoa hồng, lan hồ điệp loại mini hoặc chậu 1 cây, hoa cẩm chướng, đồng tiền. Mỗi loại hoa cũng là mỗi thông điệp giúp bạn dễ dàng trao gửi tấm lòng và lời chúc mừng ngày quốc tế phụ nữ vui vẻ, hạnh phúc cho tất cả các bạn.